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TAASISI YA UTAFITI WA MISITU TANZANIA  

(TAFORI) 

 

 

 

 

 

TAARIFA KWA UMMA  
 

 

 

IMANI POTUFU JUU YA MITI AINA YA TEMINALIA (PANGA UZAZI)   
 

 

UTANGULIZI 
 

Kumekuwepo na taarifa zinazozungushwa kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuhusu miti 

aina ya Teminalia (maarufu kama Mkungu na Panga uzazi) ikihusishwa na kusababisha majanga, 

chuki, ugomvi na vifo kwa jinsia ya kiume popote pale miti hii ilipopandwa au kumea. Hivyo 

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) ambayo imepewa mamlaka na Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kufanya, kusimamia na kuratibu tafiti za Misitu nchini 

kwa mujibu wa Sheria ya Bunge Namba 5 ya mwaka 1980 inapenda kutoa taarifa kwa Umma 

kuhusu miti aina ya Teminalia. Taarifa hii kwa umma inakuja baada ya watafiti kusikia na kuona 

watu wengi wakichukua maamuzi ya kuingoa miti ya Teminalia katika makazi na maeneo 

kutokana na kuenea kwa taarifa hizi zenye kupotosha. Tunapenda jamii ifahamu mambo 

yafuatayo ya msingi kuhusu miti aina ya Teminalia. 

 

(i) Kuna aina zaidi ya 100 za miti aina ya Teminalia hapa duaniani na yote haina madhara 

yanayotajwa katika taarifa ambazo sio rasmi zinazozunguka katika mitandao ya kijamii.  

 

(ii) Hata hivyo mti unaolaumiwa na kuhusishwa na imani potofu umetajwa kwa jina la 

kisayansi kama Terminalia catappa (Mkungu) japo picha zinazozungushwa kwenye 

mitandao ya kijamii ni picha za mti unaoitwa kwa jina la kisayansi kama Terminalia 

mantaly (Panga uzazi).  
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Terminalia catappa (Mkungu) 

 

(iii) Miti ya Terminalia catappa inapatikana kwa asili katika sehemu zenye joto la kiasi 

katika pwani za Bara la Asia. Hata hivyo imepandwa maeneo mengi katika bara la Afrika 

hasa karibu na maeneo ya Pwani yenye mwinuko usiozidi meta 600 juu ya usawa wa 

bahari, na miti aina ya Terminalia mantaly imepandwa kuanzia uwanda wa chini kiasi 

hadi maeneo yenye miinuko na baridi kama yale yanayozunguka milima ya Tao la 

Mashariki mwa Tanzania. 
 

 
Terminalia mantaly (Panga Uzazi) 

 

(iv)  Aina hizi mbili za miti ya Terminalia zinatofauti kubwa, Terminalia catappa ikiwa na 

majani mapana, wakati ambapo Terminalia mantaly majani yake ni madogo. Na pia 

Terminalia catappa inazaa matunda makubwa yanayoliwa na wanadamu na sehemu 

nyingi za Tanzania mti huu umejulikana kama Mkungu, maana unazaa kungu na 

haujawahi kujulikana kama mti chonganishi sehemu yoyote duniani. Kwani sehemu za 

Asia ambapo mti huu unapatikana kwa asili unajulikana kama India almond au Sea 

almond, yaani Mkungu wa India au Mkungu wa sehemu za bahari. 
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(v) Jina la mti huu (Terminalia catappa) halina uhusiano na sehemu za siri za mwanaume. 

Kwani sehemu ya kwanza ya jina hili yaani Terminalia inatokana na neno la Kilatini 

Terminus linaloleta neno la Kiingereza Terminal, yaani ya mwishoni, cha mwishoni, 

mwishoni. Hii ikimaanisha kwamba majani yake yamekusanyika mwishoni kabisa mwa 

tawi au kijitawi. Na sehemu ya pili ya jina yaani catappa inatokana na neno Ketapang 

kwa lugha ya Maleshia (Malay) likimaanisha mti wenye mbegu zinazotumika kutengezea 

dawa. Na sehemu nyingi za Asia, ikiwemo mitaa, viwanja vya ndege, watu, wamepewa 

jina hili la Ketapang likiwa na maana nzuri tu kwa lugha ya Kimaleshia. 

 

(vi)  Ifahamike kwamba miti ya Terminalia catappa inafaa kwa matumizi mbali mbali; 

magome yake na majani hutumika kuweka rangi nyeusi kwenye ngozi, mbao yake ni 

nzuri na hutumika kwa kutengenezea boti na ujenzi wa nyumba, mbegu zake huliwa na 

zinatoa mafuta yasiyo na harufu ambayo hutumika kutibu uvimbe tumboni na 

yakichemshwa na majani yake hutibu magonjwa mengi ya ngozi, tunda lake huliwa tena 

lina harufu nzuri japo kwa sababu ya nyuzi nyuzi nyingi halipendelewi sana na watu 

wengi, hupandwa zaidi sana kama mti wa kupendezesha mandhari kwenye miji na 

bustani kwani una matawi yanayosambaa kwa mlalo na majani yake ni mapana, hivyo 

hutoa kivuli kizuri. Mizizi ya mti huu husambaa kwa mlalo ili kuweza kushikilia mti 

usianguke, hivyo kama ilivyo kwa miti mingine mingi si vyema kuipanda karibu sana na 

nyumba kwa hofu ya kuleta nyufa kwenye majengo dhaifu.  

 

HITIMISHO 
 

Taasisi ya Utafiti Misitu Tanzania ingependa kuwatoa hofu wananchi juu ya miti aina ya 

Terminalia na kusisitiza kwamba miti hii ising’olewe kwa kisingizio cha imani potofu kwani 

haina madhara yanayoelezwa na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii. Miti aina zote mbili 

(yaani Terminalia catappa na Terminalia mantaly) inafaa kwa ajili ya bustani na kuboresha 

mandhari. Pia TAFORI inawasihi viongozi wa kijamii na kidini kuacha hulka ya kutafuta 

umaarufu kwa kutoa taarifa zisizo rasmi na zenye kupotosha jamii zinazohusisha viumbe na 

majanga ikiwemo miti. Wananchi wanasisitizwa wafanye kazi ili kuboresha hali ya maisha yao 

na mazingira lakini sio kusingizia viumbe asili kama chanzo cha majanga na matatizo yao ya 

kiuchumi na kijamii.  

 

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na: 

 

 Kaimu Mkurugenzi Mkuu, 

 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania, 

 S.L.P.  1854, 

 MOROGORO- TANZANIA 

 

 Simu:   +255  23  2604499 

 Nukushi:  +255  23  2603725 

 Barua elekloniki:  tafori@tafori.or.tz 

Tovuti :   www.tafori.or.tz  
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