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JARIDA LA TAFORI  

 

Jarida hili huchapishwa mara mbili kwa mwaka na Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 

(TAFORI). Wachangiaji katika Jarida hili ni watafiti na wadau wa misitu na nyuki ambao wana 

taarifa au makala muhimu kwa ajili ya wananchi. 

 

BODI YA WAHARIRI 

 

Mhariri Mkuu 

Dkt. Revocatus Petro  

 

 

Wahariri 

Dkt. Siima Bakengesa  

Dkt. John R. Mbwambo  

Dkt. Chelestino Balama  

Bw. Allen K. Richard 

 

 

Wahariri Washiriki 

Dkt. Consolatha Kapinga 

Dkt. Pilly J. Kagosi 

Dkt. Stephen M. Maduka 

Bw. Siwa E. Nkya 

 

 

Mhariri Msaidizi wa Uzalishaji 

Bw. Geofrey Njovangwa  

 

 

SHUKRANI 

 

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) inatoa shukrani zake za dhati kwa Mfuko wa 

Misitu Tanzania (TaFF) kwa kutoa fedha kwa ajili ya maandalizi na shughuli zote 

zilizotekelezwa hadi kuchapishwa kwa Jarida hili. Pia shukrani za pekee ziwaendee waandishi 

wote walioandika maandiko yao na kuleta ili yatolewe kwenye Jarida hili. Bila kuusahau 

mchango mkubwa kutoka kwa wahariri wote kwa kupitia, kuhariri na kuhakiki Makala za Jarida 

hili. 
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TAFORI YASHIRIKI MAADHIMISHO YA PILI YA SIKU YA NYUKI DUNIANI 

 

Na. Pilly. J. Kagosi, Allen. K. Richard na Siima Bakengesa 

 

Utangulizi 

Siku ya nyuki duniani ni maalumu kwa ajili ya kuhamasisha jamii kutambua umuhimu wa 

kutunza viumbe wanaochavusha mimea hususan nyuki, kutambua madhara ambayo 

yanakabili viumbe hao na kujua mchango wake kwa maendeleo endelevu. Nyuki ni mdudu 

muhimu sana katika mfumo ikolojia na maisha ya mwanadamu, kwani huchavusha asilimia 

70 ya mimea inayohudumia asilimia 90 ya watu duniani. Nyuki wana mchango mkubwa 

katika maisha ya mwanadamu, hivyo jamii inatakiwa kuwatunza.  

Kwa kutambua umuhimu wa nyuki, Baraza la Umoja wa Mataifa (“The United Nations 

General Assembly”) lilipitisha azimio kuwa kila tarehe 20 Mei iwe Siku ya Nyuki Duniani. 

Azimio hilo liliridhiwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kufuatia pendekezo la 

Solvenia la Desemba 2017 la kuifanya tarehe 20 Mei kuwa siku ya nyuki duniani. Chimbuko 

la siku ya nyuki duniani lilitokana na Bwana Anton Jansa aliyezaliwa siku ya tarehe 

20/5/1734. Bwana Anton alikuwa mwalimu na mwasisi wa ufugaji nyuki duniani. Alifafanya 

ufugaji wa nyuki kitaalamu, aliandika vitabu na kufundisha ufugaji nyuki nchini Slovania. 

Bwana Anton aliwathamini sana nyuki na moja ya kati ya vitabu vyake alivyoandika ni“Bees 

are a type of fly, hardworking, created by God to provide man with all honey and wax” 

maana yake nyuki ni wadudu wachapakazi walioumbwa na Mungu kumpatia mwanadamu 

mahitaji yake yote ya asali na nta. Hivyo, sherehe za kuadhimisha siku ya nyuki duniani 

hufanyika kila mwaka tarehe 20 Mei  kwa heshima ya Bwana Anton Jansa.  

Mwaka 2019, Wizara ya Maliasili na Utalii katika jitihada za kukuza sekta ya nyuki iliandaa 

maadhimisho ya pili ya siku ya nyuki duniani yenye kauli mbiu “Tuawatunze nyuki kwa 

maendeleo yetu”. Maadhimisho hayo yalipata heshima kubwa ya kuhudhuriwa na Mgeni 

rasmi Waziri Mkuu Mstaafu Mheshimiwa Mizengo Kayanza Peter Pinda akiambatana na 

Waziri wa Maliasili na Utalii Mheshimiwa Dkt. Hamisi Andrea Kigwangalla (Mb), 

Mkurugenzi wa Misitu na Nyuki, Dkt. Ezekiel Edward Mwakalukwa pamoja na 

Wakurugenzi wengine wa Wizara hiyo. 

 

Taasisi mbalimbali zilishiriki maonesho kwa kuonyesha shughuli zao na kusambaza majarida 

ya nyuki na mazao yake. Taasisi zilizohusika ni pamoja na Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
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Tanzania (TAFORI), Wakala za Huduma za Misitu Tanzania (TFS), Mfuko wa Misitu 

Tanzania (TaFF), Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki Tabora, Chuo Kikuu cha Dodoma 

(UDOM) pamoja na wadau wengine wa nyuki kutoka katika makampuni na viwanda vya 

kuchakata na kuuza mazao ya nyuki. 

 

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) ilishiriki katika maonesho hayo 

yaliyofanyika Dodoma katika viwanja vya Nyerere Square kuanzia tarehe 18/5/2019 hadi 

20/5/2019. TAFORI ikiwa ni mdau wa kufanya utafiti wa misitu na nyuki ilishiriki kwa 

kutangaza matokeo ya utafiti yanayohusiana na nyuki kwa viongozi na wadau mbalimbali 

waliohudhuria maonesho hayo ikiwa ni pamoja na ugawaji wa machapisho na vipeperushi.  

 

 
Wadau wa nyuki na mgeni rasmi Mheshimiwa Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda 

(waliokaa watatu kushoto) na Waziri wa Maliasili na Utalii Mheshimiwa Hamisi 

Kigwangalla (waliokaa wapili kushoto) 

 

 

  
 
 

 
 



JARIDA LA TAFORI | Juni, 2019 | Toleo La 9 (3) 

 

 

5 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mgeni rasmi akipewa maelezo kuhusu kazi za taasisi 

 

Maadhimisho hayo yalitanguliwa na kongamano lililongozwa na Mkurugenzi wa Misitu na 

Nyuki Dkt. Ezekiel Mwakalukwa na mwenyekiti wa kongamano alikuwa Katibu Tawala wa 

Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) Dkt. Tuli Msuya. Katika kongamano hilo, mada mbili 

zliwasilishwa na watafiti kutoka TAFORI, TAWIRI na Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki 

Tabora.  Majina ya mada hizo ni: Mchango wa shughuli za ufugaji nyuki katika maisha na 

uchumi wa Watanzania , na shughuli tishio kwa uhai na uwepo wa nyuki na viumbe wengine 

wachavushaji.  

 

Mawasilisho yalisisitiza kuwa siku ya nyuki duniani ni maalumu kwa ajili ya kukuza uelewa 

wa watu kuhusu umuhimu wa kuwatunza viumbe wachavushaji (“pollinators”) na mchango 

wao kwenye mfumo ikolojia na maendeleo ya watu. Hii inatokana na sababu kuwa nyuki 

wako katika hatari ya kutoweka kutokana na shughuli za kibinadamu kama vile kukata miti 

ovyo, moto misituni na matumizi ya viwatilifu.  

 

Wadau walioshiriki maadhimisho ya siku ya nyuki duniani walitoa mapendekezo yafuatayo 

katika kuboresha na kuendeleza sekta ya nyuki nchini:  
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i) Elimu ya ufugaji nyuki bora kwa jamii ni muhimu ikiwa ni pamoja na utunzaji wa 

makundi ya nyuki, namna bora za uvunaji mazao ya nyuki na uchakataji wa mazao ya 

nyuki  

ii) Elimu kuhusu masoko na matumizi ya mazao mengine ya nyuki zaidi ya asali na nta  

iii) Kutoa elimu ya ufugaji nyuki na maafisa nyuki wanatakiwa kuongezwa katika 

maeneo yote nchini  

iv)  Wadau wa nyuki wanatakiwa kupewa elimu ya masoko ili kuuza mazao bora ya 

nyuki kwa kutumia bei elekezi ya serikali na kujua namna kuzalisha, kuchakata ya 

kuuza mazao ya nyuki ambayo ni nta na asali   

v) Kuwepo na kongamano la wadau wa nyuki kwa kuhusisha wizara mbalimbali kwa 

ajili ya kumtunza mdudu nyuki bila kuachia wizara moja (Maliasili na Utalii)  

vi) Wataalamu katika taasisi za serikali kuungana na taasisi za mashirika yasiyo ya 

kiserikali yenye uzoefu wa elimu ya ufugaji nyuki ili kutoa elimu ya ufugaji nyuki 

nchini  

vii) Kupitia na kuhuisha sera na kanuni za sekta mtambuka ili ziweze kuendana na hali ya 

sasa ya ufugaji wa nyuki  

viii) Taasisi za fedha zinatakiwa kujua umuhimu wa ufugaji nyuki ili kutoa mikopo kama 

mitaji kwa wadau wa nyuki  

ix) Machapisho ya misitu na nyuki yawafikie wadau hasa mashuleni na vyuo vikuu 

x) Kuwa na hifadhi za nyuki kila kijiji au kata  

xi) TAFORI watafanya utafiti wa ufugaji nyuki na kutangaza matokeo ya utafiti huo 

katika magazeti na vyombo vya habari kama redio na runinga. 

 

Hitimisho 

Sherehe hii itaendelea kudumishwa kila mwaka na TAFORI itaendelea kutoa machapisho  

mbalimbali yanayo husu sekta ya nyuki. 
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UTAFITI WA UFUGAJI NYUKI WAHAMISHIWA TAFORI 

 

Na. Revocatus Petro  

 

Utangulizi  
 

Sekta ya Ufugaji Nyuki ni moja ya sekta zinazosimamiwa na Wizara ya Maliasili na Utalii. 

Sekta hii inaongozwa na Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 1998, Sheria ya Ufugaji 

Nyuki Na. 15 ya mwaka 2002 na Kanuni zake za mwaka 2005.  

Ufugaji Nyuki ni shughuli ambayo imekuwa ikifanyika toka zamani katika maeneo 

mbalimbali nchini. Takriban asilimia 95 ya ufugaji nyuki nchini hufanywa kwa kutumia 

mbinu za asili za kutundika mizinga. Asilimia 5 iliobaki inatumia teknolojia iliyoboreshwa. 

Nchi inakadiriwa kuwa na makundi ya nyuki milioni 9.2 yenye uwezo wa kuzalisha tani 

138,000 za asali na tani 9,200 za nta, ingawa uzalishaji halisi umefikia tani 30,340 za asali na 

tani 1842 za nta. 

Kwa miongo miwili iliyopita uwekezaji katika ufugaji wa nyuki umeongezeka. Inakadiriwa 

kuwa tasnia ya ufugaji nyuki inaajiri watu takribani milioni 2 katika maeneo ya utundikaji wa 

mizinga, uvunaji wa asali na utayarishaji, ufungashaji na biashara ya mazao ya nyuki.  

 

Historia ya Utafiti wa Ufugaji Nyuki Nchini  

Utafiti wa Nyuki Tanzania ulianza rasmi mwishoni mwa miaka ya 1950 chini ya Serikali ya 

kikoloni ilipomteua Dkt. Francis G. Smith kusimamia utafiti na maendeleo ya ufugaji nyuki 

Tanzania. Tafiti ziliendelea na sekta ya nyuki iliendelea kupata nguvu ikiwa chini ya Wizara 

ya Kilimo. Baadaye ilionekana kuwa Sekta ya Nyuki inafaa zaidi kusimamiwa na kuratibiwa 

na Wizara ya Maliasili na Utalii kutokana na mahusiano ya kiasili ya miti na nyuki, hivyo 

ikahamishiwa rasmi Wizara ya Maliasili na Utalii na kuwekwa pamoja na sekta ya misitu ili 

kuunda Idara ya Misitu na Nyuki. Baadaye ilionekana kuwa sekta ya nyuki inaweza 

kusimamiwa vizuri pamoja na Wanyamapori, hivyo kwenye mwaka 1974/75 Sekta ya Nyuki 

iliunganishwa na ya Wanyamapori kuunda Idara ya Malihai. Hali hii ilidumu kwa muda 

mfupi, na mwanzoni mwa miaka ya 1980 Sekta ya Nyuki ilifanywa kuwa Idara kamili.  Idara 

hii ilidumu kwa miaka minne. Mnamo 1984, sekta iliunganishwa tena na ile ya Misitu ili 

kuunda Idara ya Misitu na Nyuki, ambapo imeendelea kudumu hadi leo. 

Tangu mwaka 1980 ilipoanzishwa Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI), 

utafiti wa nyuki umekuwa ukifanywa na TAWIRI ukisimamiwa kwa karibu na kituo cha 
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utafiti wa Wanyamapori Njiro (ambacho ni kituo kimojawapo cha TAWIRI). Kituo hiki cha 

utafiti wa nyuki kiliwekwa chini ya TAWIRI kwa sababu wakati mchakato wa kutengeneza 

sheria iliyounda TAWIRI mwaka wa 1980 sekta ya nyuki ilikuwa kwenye Idara ya Malihai. 

Wakati huo nyuki walitafsiriwa kuwa viumbe pori. Kwa sheria hiyo ya mwaka 1980 vituo 

vyote vilivyokuwa chini ya Idara ya Malihai viliwekwa pamoja kuunda Taasisi ya Utafiti wa 

Wanyamapori Tanzania. Mwaka 2000 ndio Kituo cha Utafiti wa Wanyamapori Njiro 

kilichukuliwa na kuendelea kusimamiwa na TAWIRI.  

Kuanzia Julai 2019, Wizara imeamua utafiti wa ufugaji nyuki kusimamiwa na Taasisi ya 

Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI).  

 

 
                         Mti ukiwa umetundikwa Mizinga ya Nyuki  

 

TAFORI Imejiandaaje Kutekeleza Majukumu Mapya? 

Ili kuendana na mabadiliko haya, shughuli za utafiti wa ufugaji nyuki zimeingizwa kwenye 

muundo pendekekezwa wa TAFORI ambao tayari umewasilishwa Serikalini kwa maamuzi. 

Aidha, marekebisho ya Sheria namba 5 ya mwaka 1980 ya TAFORI yamezingatia suala la 

tafiti wa ufugaji nyuki na hivyo kuongeza majukumu ya Taasisi. Tafiti za ufugaji nyuki 

zitafanyika kwa kuzingatia rasimu ya Mpango Kabambe wa Taifa wa Utafiti wa Ufugaji 

Nyuki (National Beekeeping Research Master Plan I) wa 2020 -2030. 

Hitimisho 

TAFORI itatoa kipaumbele kwa tafiti za ufugaji nyuki kama ilivyo kwenye tafiti za misitu. 

Pia Taasisi itaendelea kushirikiana na Taasisi zingine ili kufanikisha tafiti za ufugaji wa 

nyuki ili kuimarisha uchumi wa viwanda nchini.  
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JIPATIE MICHE BORA YA MITI KUTOKA BUSTANI YA TAFORI KIBAHA 

 

Na. Nancy. E. Pima, Pray Solomom, Karim Ahmed na Msumi Mkomwa 

 

Utangulizi 

Kituo cha Utafiti wa Misitu Kanda ya Pwani ni kati ya vituo saba  vya Taasisi ya Utafiti wa 

Misitu Tanzania (TAFORI). Kituo hiki kinafanya tafiti mbalimbali zinazohusiana na misitu 

na nyuki katika Mikoa ya Pwani, Dar es Salaam, Morogoro, Lindi, Mtwara na sehemu ya 

Mkoa wa Tanga na Ruvuma. Pamoja na majukumu yake ya kitafiti, vilevile kituo kina 

bustani kubwa inayozalisha miche bora ya miti ya mbao laini na ngumu, miti ya matunda, 

maua, miti ya kivuli, miti ya kutunza vyanzo vya maji, mianzi na miche ya kloni za 

mkaratusi. Kituo hiki kipo Kongowe-Kibaha umbali wa Kilomita tatu toka barabara kuu ya 

Dar es Salaam – Morogoro.  

  

Aina ya Miche Inayozalishwa Kwenye Bustani  

Miche aina mbalimbali huzalishwa kwa ajili ya majaribio ya kiutafiti na uhitaji wa wateja. 

Bustani hii ina uwezo wa kuzalisha miche 80,000 kwa mwaka. Aina ya miche inayozalishwa 

kwenye bustani pamoja na matumizi yake imeainishwa kwenye jedwali lifuatalo; 

Mbao Nguzo  Kivuli Kupendezesha 

mazingira 

Matunda Kutunza 

vyanzo vya 

maji 

Mkangazi  

(Khaya 

anthotheca) 

 Kloni za           

mkaratusi 
(Eucalyptus 
clones) 

Mti 

maji/Mdodoma 
(Trichilia 

emetica) 

Mchikichi 

(Elaeis 

guineensis) 
 

Mpapai 

(Carica 

papaya) 
 

Mti maji/ 

Mdodoma 
(Trichilia 

emetica) 

Mwarobaini 

mbao 
(Melia 

azedarach) 

  Mwanzi 

(Dendrocalamus 

membranaceae 

Cv grandis) 
 

Mjohoro (Senna 

siamea) 

Panga uzazi 

(Terminalia 

spp) 

Mwembe 

(Mangifera 

indica) 

Mnyenze 

(Terminalia 

sericea) 

Mkongo 

(Afzelia 

quanzensis) 

 Mwarobaini 

mbao (Melia 

azedarach) 
 

Mkrismasi 

(Delonix regia) 
 

Mchungwa 

(Citrus 

sinensis) 

Mkuyu (Ficus 

spp) 

Mvule  

(Milicia 

excelsa) 

   Ashoki 

(Saraca asoca) 
 

Mlimao 

(Citrus 
limon) 

 

 Acacia 

mangium 

     

Msaji 
(Tectona 

grandis) 
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Mtiki 
mweupe  
(Gmelina 

arborea) 

     

 Kloni za 
Mkaratusi 
(Eucalyptus 

clones) 

     

 

  

      Kusia mbegu za miti katika viriba               Miche ya Kloni za Mkaratusi 

 

      Miche ya Mkangazi    Miche ya Mkongo  
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Majukumu ya Kituo 

Kituo kina jukumu kuu la kufanya utafiti wa misitu na nyuki katika kanda wa Pwani, kutoa 

ushauriwa wa kitaalamu kwa jamii kuhusiana na masuala mbalimbali yanayohusiana na 

misitu na nyuki. Aidha kwa upande wa bustani kituo kinazalisha miche aina mbalimbali na 

kupokea pokea maombi ya wateja wanaohitaji miche wakati wowote kulingana na uhitaji. 

Mteja anashauriwa namna ya kuandaa shamba na aina ya miche ya kupanda kulingana na 

jiografia.  

 

Kwa maelezo zaidi tembelea tovuti ya taasisi www.tafori.ot.tz, au tembelea ofisi za TAFORI - 

KIBAHA au wasiliana nasi kwa anwani zifuatazo.  

 

Mkurugenzi wa Kituo, 

Kituo cha Utafiti wa Misitu (TAFORI), 

S.L.P 30021, 

Kibaha. 

 

Simu ya Ofisi: +255 0738 309 147 

Simu Mkononi: +255 684 500838/754 820793 

Barua  Pepe: cd.kibaha@tafori.or.tz; nancy.pima@tafori.or.tz 

Tovuti: www.tafori.or.tz 

http://www.tafori.ot.tz/
mailto:cd.kibaha@tafori.or.tz
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UBORESHAJI WA MICHE YA MATUNDA KWA NJIA YA KUBEBESHA 

VIKONYO 

 

Na. Joshua Maguzu, Stephen. S. Maduka na Shafii Boma 

 

Utangulizi 

Miaka ya hivi karibuni kumejitokeza uhitaji mkubwa wa miche bora ya matunda. Uhitaji huu 

umetokana na kuongezeka kwa uelewa wa jamii juu ya umuhimu wa kupanda miti ya 

matunda. Hali hii imepelekea Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) kuongeza 

uzalishaji wa miche ikiwemo na miche ya matunda iliyoboreshwa kwa kuzalishwa kwa njia 

ya kubebesha vikonyo (grafting) na kuweza kutoa matunda kwa muda mfupi. Miche bora ya 

matunda inayozalishwa ni pamoja na Michungwa (Citrus sinensis), Mparachichi (Persea 

americana), Mwembe (Mangifera indica) na Mkwaju (Tamarindus indica). Siku za usoni pia 

Taasisi itafanya utafiti wa kuzalisha miche bora ya matunda ya asili kama, Ntalali (Vitex 

mombassae), Mfuru (Vitex doniana), Mkusu (Uapaka kirkiana), Mng’ongo/Amalula 

(Sclerocarya birrea), Miviru/Msada (Vangueria infausta), nakadhalika.  

 

Hatua za Kupata Miche Bora ya Matunda 

Katika kupata miche bora kuna hatua za kufuata ambazo ni pamoja na: 

1. Kufuatilia miti mama ya matunda mbalimbali yenye utoaji matunda bora, 

2. Ukusanyaji wa mbegu baada ya kuutambua mti mama wenye matunda bora, 

3. Maandalizi ya kitalu kwa ajili ya upandaji wa mbegu, 

4. Maandalizi ya mchanganyiko wa udongo, 

5. Ujazaji wa udongo ulioandaliwa kwenye viriba, 

6. Kupanda mbegu kwenye viriba ili kuzalisha miche (rootstocks) na kuzilea, 

7. Ukusanyaji wa vikonyo kutoka kwenye mti mama wenye matunda bora, 

8. Baada ya miezi  mitatu na kuendelea kutegemeana na aina jamii ya mche wa matunda, 

teknolojia hutumika kubebesha (grafting) vikonyo na kutoa mche ulio bora, 

9. Kutegemeana na aina ya jamii ya tunda, kulea mche uliobebeshwa bustanini mpaka 

itakapokua tayari kupanda shambani.  
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    Mtafiti akitazama maendeleo ya miche iliyoandaliwa kwa ajili ya kupandikizwa   

 

Faida Zinazopatikana kwa Kutumia Vikonyo (scions) 

Miche inayozalishwa kwa njia ya vikonyo ina faida zifuatazo: 

i) Njia hii humuwezesha kupata mavuno kwa muda mfupi 

ii) Miche hii hutoa matunda mengi kwa muda mfupi 

iii) Miche hii hutoa matunda yenye ladha nzuri hivyo kumpa hamasa mlaji wa matunda 

hayo  

iv) Miche hii hutoa matunda kwa kipindi kirefu kwa misimu tofauti tofauti 

v) Miche hii iliyoandaliwa kitaalamu inauwezo wa kuwa na ustaimilivu dhidi ya 

wadududu hatarishi 

 

Hitimisho 

TAFORI imejidhatiti kuendelea kuzalisha miche ya matunda ya aina mbalimbali nchini kwa 

kutumia njia bora za kitaalamu. Lengo ni kukidhi mahitaji ya jamii ya uzalishaji wa miche ya 

matunda ya kigeni na ya asili. 
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TAFORI YATHIBITISHWA KUSIMAMIA MAMLAKA YA KISAYANSI YA 

MIMEA KWENYE MKATABA WA CITES 

 

Na. Consolatha Kapinga 

Utangulizi 

Mkataba wa kimataifa unaoshughulikia biashara ya wanyama na mimea iliyo hatarini 

kutoweka ujulikanao kama “Convention on International Trade in Endangered Species of 

Wild Fauna and Flora – (CITES)” umeitambua Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 

(TAFORI) kuwa mamlaka ya kisayansi ya mimea Tanzania. Mkataba huu wa kimataifa 

umetokana na makubaliano baina ya nchi mbalimbali. Lengo ni kuhakikisha biashara ya 

kimataifa ya wanyama na mimea haiathiri au kupunguza uwepo wake. Kusambaa kwa 

taaarifa mbalimbali za hali hatarishi kwa mimea na wanyama kuliweka sababu kubwa ya 

uanzishwaji wa mkataba huu. Wazo la uanzishwaji wa CITES lilianza miaka ya 1960 wakati 

wa majadiliano juu ya sheria na taratibu za uhifadhi wanyamapori. Hii ilithibitisha kwamba 

uwepo wa CITES ni wa muhimu. Kila mwaka biashara ya kimataifa ya viumbe hai 

inakadiriwa kuwa na thamani ya mabilioni ya pesa. Biashara hii inatofautiana kati ya 

wanyama na mimea pia uhusisha mazao yatokanayo na wanyama na mimea kama vyakula, 

ngozi, magamba, mizizi, mbao na madawa.  

Kiwango cha matumizi ya wanyama na mimea katika biashara hii ya kimataifa 

kimesababisha upotevu wa viumbe hai. Kwakuwa biashara hii ya wanyama na mimea 

inavuka mipaka ya nchi, juhudi za kimataifa katika kusimamia matumizi sahihi ya bidhaa hii 

zinahitajika. Mpaka sasa usimamizi umeweza kutunza na kuhifadhi aina 35,000 za wanyama 

na mimea, zinazosafirishwa kama viumbe hai au mazao yake. 

CITES iliandaliwa kutokana na makubaliano yaliyoafikiwa mwaka 1963 katika kikao cha 

International Union for Conservation of Nature (IUCN). Makubaliano ya mwisho 

yalifanyika baada ya nchi 80 kukaa pamoja Jijini Washington tarehe 3 Machi 1973, hadi 

kufikia tarehe 1 Julai, 1975 ambapo CITES ilianza rasmi kazi zake. 

CITES ni mkataba wa makubaliano ya kimataifa ambayo nchi wanachama wanakubaliana 

kwa ridhaa yao. Mkataba wa CITES unahusisha makubaliano ya Sheria za kimataifa baina ya 

nchi mbalimbali bila kuathiri sheria za ndani za nchi husika. CITES ina mfumo unaoheshimu 

nchi wanachama hivyo basi, nchi wanachama zimeweza kufuatilia mkataba wa CITES kuona 

kwamba unaweza kutekelezwa katika sheria za nchi husika. Mpaka sasa CITES ni mkataba 
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wenye nchi wanachama 183 Tanzania ikiwemo. Pia uratibu wa CITES upo kwenye kanda za 

maendeleo na kiuchumi za nchi wanachama mfano Tanzania ni mwanachama wa Umoja wa 

Maendeleo wa Nchi Huru Kusini mwa Africa (SADC). Hivyo masuala yote ya CITES kwa 

nchi wanachama yanapitia katika Sekretariate ya SADC.  

CITES Inafanyaje Kazi Zake? 

CITES inafanya kazi ya kusimamia biashara ya kimatatifa kwenye aina za mimea na 

wanyama walio kwenye mkataba. Kazi hii hufanywa kwa kushirikiana baina ya CITES na 

nchi wanachama. Kusafirisha au kuingiza aina ya mimea na wanyama kwenye nchi yoyote 

kunahitaji utaratibu maalumu wa utoaji vibali. Hii inafanywa kwa nchi wanachama kuchagua 

mamalaka ya utawala ambayo kazi yake ni kusimamia na kutoa vibali vitakavyoruhusu 

biashara na pia kuchagua mamlaka ya kisayansi itakayotoa ushauri wa kitaalamu kuhusiana 

na aina ya mmea au mnyama anaehusishwa na biashara ya kimataifa. Kazi hufanywa kwa 

kushirikiana baina ya CITES na nchi wanachama kupitia vikao mbalimbali. Kuna mikutano 

ya kusimamia mimea, wanyama ambayo hufanyika kila mwaka na pia hufanyika vikao vya 

pamoja kila baada ya miaka mitatu. Pia mikutano mingine hufanyika katika ngazi ya kanda-

SADC Iwapo kuna jambo/pendekezo maalumu ya kupeleka CITES Makao Makuu, basi 

lazima maamuzi yafanyike ndani ya nchi husika na baadaye kupelekwa kwenye kanda, yaani 

SADC (kwa Tanzania).  

 
Washiriki kutoka nchi wanachama wa Kanda ya SADC katika mojawapo ya vikao vya 

maandalizi ya mkutano mkuu CITES (COP 18) 
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Katika kuleta ufanishi wa shughuli za CITES, aina za wanyama na mimea waliochini ya 

mkataba wa CITES wamewekwa katika makundi matatu ya utendaji kazi kutokana na 

umuhimu wake katika uhifadhi endelevu. 

Makundi hayo ni; 

Kundi la kwanza (Kiambatisho  I) 

Kundi hili linajumuisha mimea na wanyama wote waliohatarini kutoweka kwa kiwango cha 

juu. Katika kundi hili biashara ya kimataifa hairuhusiwi, labda kwa kibali maalumu. Mfano 

mmea kwenye kundi hili ni mti aina ya Dalbergia nigra. 

Kundi la pili (Kiambatisho II) 

Kundi hili linahusisha mimea na wanyama waliohatarini kutoweka kwa kiwango cha kati na 

biashara yake ya kimataifa inafanyika kwa usimamizi maalumu wa CITES. Nchi wanachama  

wanahusika na usimamizi wa biashara katika kundi hili la pili. Mfano wa mmea kwenye 

kundi hili ni mti aina ya Mueri/mkondekonde (Prunus africana). 

 

Kundi la tatu (Kiambatisho III) 

Kundi hili linajumuisha aina za mimea na wanyama ambao nchi mwanachama anaomba 

CITES kusimamia biashara ya kimataifa. Katika kundi hili katazo la biashara za Kimataifa 

halitahusu nchi zingine za ukanda husika kama vile SADC, ila linaishia kwa nchi husika. 

Mfano mmea kwenye kundi hili ni mti aina ya mwerezi (Cedrela odorata). 
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Picha ya mmea aina ya Mueri “Prunus africana” ambao upo kundi la pili 

(kiambatanisho II) katika orodha ya mimea iliyo katika mkataba wa CITES 

 

TAFORI  Inavyoshiriki Kwenye Mkataba wa CITES 

Tanzania ilijiunga kuwa mwanachama wa CITES mwaka 1978 na kuanza kufanya kazi rasmi 

mwaka 1980. Miaka yote hiyo Tanzania imeweza kusimama kwenye makubaliano na 

kufanya udhibiti wa viumbe hai mbalimbali vilivyo hatarini kutoweka mfano wanyama jamii 

ya tembo (Loxodonta africana) na mimea jamii ya mueri (Prunus aficana) na mpingo 

(Dalbergia melanoxylon).  

Katika kufanikisha uratibu na mawasiliano, usimamizi kwa upande wa Wanyamapori 

unafanywa na Idara ya Wanyamapori Tanzania. Na kwa upande wa misitu unafanywa na 

Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS). Wizara ya Maliasili na Utalii mwaka 2019 

imeithibitisha Taasisi ya Utafiti wa Misitu na Nyuki Tanzania (TAFORI) kuwa Mamlaka ya 

Kisayansi ya Usimamizi wa Misitu na Nyuki kwenye Mkataba wa Kimataifa wa Biashara ya 

Wanyamapori na Mimea iliyohatarini kutoweka (CITES). Hakika hii ni hatua kubwa sana na 

tunatarajia italeta maendeleo na ufanisi kuelekea Tanzania yenye uchumi wa kati.    

 

Hitimisho     

TAFORI itaendelea kutoa ushauri katika masuala yote ya kiutafiti yanayohusu rasilimali 

Misitu na Nyuki ili kufanikisha biashara endelevu ya Mimea na Wanyama waliohatarini 

kutoweka.    
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DARAJA LA KWANZA NA LA PILI LA MITI YA MBAO YAPATIKANA MISITU 

YA HIFADHI YA LINDI, MTWARA NA RUVUMA 

 

Na. Francis Laswai, Revocatus Petro, Chelestino Balama na Geofrey Nyaradani 

 

Utangulizi 

Misitu ya kusini mwa Tanzania ina miti mbalimbali  ikiwemo ile inayotumika kwa ajili ya 

Mbao. Utafiti uliofanywa katika misitu ya uzalishaji iliopo mikoa ya Lindi, Mtwara na 

Ruvuma mwaka 2016 ulibaini uwepo wa miti aina 19 ambayo haipo kwenye majedwali ya 

tozo. Miti hiyo inavunwa kwa wingi kutokana na  ubora wa juu ilionao lakini inapewa bei ya 

chini. Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) ilipima ubora wake na kutoa majibu 

ambayo Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) watayatumia wakati wa kuuza miti 

iliyochunguzwa. Utafiti ulibaini kuwa miti mingi ipo kwenye daraja la kwanza na la pili 

kulingana na uthamani wa miti hiyo. 

 

Lengo la Utafiti 

Lengo kuu lilikuwa ni kubaini mbao mpya sokoni ambazo hazipo kwenye madaraja na 

kuzitambua, kupima ubora wake na kujua zinatoka kwenye aina ipi ya Miti iliopo katika 

misitu ya Lindi, Mtwara na Ruvuma 

 

Matokeo 

Aina 19 za miti ya mbao zilitambuliwa  

MITI ISIYOZOELEKA YA MBAO (LESSER 

KNOWN TIMBER SPECIES ) 

MITI ILIYOZOELEKA YA MBAO (OLD KNOWN 

SPECIES) 

JINA LA MTI 

KIENYEJI 

JINA LA MTI 

KISAYANSI 

DARAJA JINA LA MTI 

KIENYEJI 

JINA LA MTI 

KISAYANSI 

DARAJA 

Mtwana (Yao, 

mwera) 

Brachystegia bussei 1A Mgiriti Diospyros 

mespiliformis 

1A 

Mdyombo Brachystegia manga 1A Loliondo Olea capensis 1A 

Mgelegele (Yao, 

mwera) 

Brachystegia utilis 1A Mvule Milicia excelsa 1A 

Mpande (Mwera, 

Makua) 

Scorodophleus fischeri 1A Mkongo Afzelia quanzensis 1A 

Mkebedi (Yao) Stereospermum 

kunthianum 

1A Sida au  Altarakwai 

(Maasai) 

Juniperus procera 1A 

Mnomba (Yao) Terminalia brownie 1A    

Tangalanga 

(Makonde, Yao) 

Terminalia torulosa 1A    

Mtanga (Pogoro, 

Kwere) 

Albizia zimmermanii 1A    
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Picha za Mbao Zilizopo Sokoni Toka Kwenye Miti iliyotambuliwa 

Mbao daraja la kwanza (IA) linahusisha miti 9 inayopatikana kwenye Misitu ya asili iliopo 

Lindi, Mtwara na Ruvuma kama inavyoonekana kwenye picha namba 1 – 9. 

 

      

Mkungwi (Mwera, 

Kwere) 

Cynometra 

suaheliensis 

1B Mpangapanga Millettia stulhmanii 1B 

Msolo (Yao, 

Makua) 

Pseudolachnostylis 
maprouneifolia 

1B Mhuhu Brachylaena 
huillensis 

 

1B 

Mchecheta, 
mtatahuku 

Faurea salgina 1B Mgwina Breonadia salicina 1B 

Mnyonywa, 

Mlindama 

Syzygium owariensis 1B Mninga Pterocarpus 

angolensis 

1B 

Mfulu (Kwere, 

Makua) 

Vitex buchananii 1B    

      

Mpapa (Ngoni)  Julbernadia 

paniculata 

II Mshai/Mruka Albizia gummifera II 

Msuku maji 

(Ngoni) 

Uapaca nitida II Mkenge/Mduruasi Albizia Versicolor II 

Msuku dume 

(Kwere, Makua) 

Uapaca zanziberensis II Mnongo/mkenge Albizia zygia II 

   Mbaraka Erythropleum 

guineense 

II 

   Mpodo Podocarpus spp II 

      

Nkolola Commiphora englreri III Mgwata Cordyla africana III 

Nkolola yenye 

miiba (Kwere) 

Commiphora lindensis III Mnepa/Mwindi Pteleopsis myrtifolia III 

   Msufi pori Bombax 

rhodognaphalon 

III 

   Mdimu Xymalos monospora III 

      

Mtetereka, 

Mtatahuku  

Faurea rochetiana IV    
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        Picha Na. 1: Mtanga                  Picha Na. 2: Mtwana             Picha Na. 3: Mdyombo 

 

     
      Picha Na. 4: Mgelegele                Picha Na. 5: Mkungwi            Picha Na. 6: Mpande 

 

     
      Picha Na. 7: Mkebedi               Picha Na. 8: Mnomba            Picha Na. 9: Tangalanga 

 

Daraja la kwanza (IB) linahusisha mbao toka miti minne inayopatikana katika misitu ya asili 

iliopo Lindi, Mtwara na Ruvuma (Picha 10 – 13) 
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        Picha Na. 10: Mtetereka/Mtatahuku                          Picha Na. 11: Msolo  

 

   
                Picha Na. 12: Mnyonywa                                    Picha Na. 13: Mfulu 

 

Daraja la Pili (II) linahusisha mbao toka Misitu ya asili iliopo Lindi, Mtwara na Ruvuma 

(Picha 14 – 16) 

     
        Picha Na. 14: Mpapa           Picha Na. 15: Msuku maji    Picha Na. 16: Msuku dume 
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Daraja la tatu (III) linahusisha mbao toka Misitu ya asili iliopo Lindi, Mtwara na Ruvuma 

(Picha 17 – 18) 

   
                 Picha Na. 17: Nkolola                               Picha Na. 18: Nkolola yenye miiba  

 

Daraja la nne (IV) linahusisha mbao toka Misitu ya asili iliopo Lindi, Mtwara na Ruvuma 

(Picha Namba 19) 

 
Picha Na. 19: Mtatahuku 

 

 

Hitimisho 

Kanda ya kusini mwa Tanzania bado ina hazina kubwa ya misitu iliyosheheni aina 

mbalimbali za miti muhimu ikiwepo ile ya mbao. Mbao toka kwenye miti hii ambayo haipo 

kwenye majedwali ya tozo ni imara kama ilivyo kwa miti iliozoeleka ya mninga na mkongo. 

Wafanyabiasha wasiogope kununua mbao toka kwenye miti hii na kuuza kwa bei 

inayolingana na madaraja yake yaliopendekezwa kwenye utafiti huu. Vivyo hivyo, Serikali 

inatakiwa kuuza miti hii kwa kutumia madaraja haya mapya yaliopendekezwa kulingana na 

uthamani wake ili kuongeza pato la serikali. 
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TAMBUA FAIDA YA KUPANDA MITI YA KLONI ZA MIKARATUSI KANDA YA 

KASKAZINI  

 

Na. Francis Laswai, Chelestino Balama, Revocatus Petro na Geofrey Nyaradani 

 

Utangulizi 

Miti aina ya mikaratusi ililetwa Tanzania mwanzoni mwa mwaka 1890 ili itumike kama miti 

ya mbao, nguzo na kuni kwenye viwanda vilivyotarajiwa kuanzishwa baadae na kupunguza 

utegemezi kwenye misitu ya asili. Kuna aina zaidi ya 900 ya mikaratusi duniani, ambapo aina 

kumi tu ndio ililetwa Tanzania nayo ni; grandis, saligna, tereticornis, urophylla, robust, 

pellita, maculate, paniculata, globules na camaldulensis. Aina zote hizi zilijaribiwa katika 

maeneo mbalimbali ya Tanzania na baadhi zilipandwa kwenye mipaka ya misitu ya hifadhi 

ya asili ili kuzuia uvamizi. Mti wa mkaratusi hukua haraka na kuchukua nafasi ya uoto 

mwingine hasa katika maeneo yaliharibiwa na shughuli za kibinadamu duniani kote. Asili ya 

miti hii ni Australia na miti hii inachukua asilimia 10 ya miti yote ya kupandwa duniani. 

Kulingana na ongezeko la watu na uhitaji wa mazao ya misitu hususani miti kwa ajili ya 

matumizi ya mbao na kuni, Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) ilileta miche ya 

mikaratusi iliyoboreshwa na inayokuwa kwa haraka toka nchi ya Afrika ya Kusini na 

kuijaribu kwenye maeneo mbalimbali ya Tanzania. Miche hiyo ilitokana na kloni 

zilizotayarishwa kwenye miti mama ya kloni iliyopo kwenye mashamba ya kuzalishia. 

Baadhi ya kloni hizo baada ya kuchujwa zimepandwa kwa ajili  ya matumizi mbalimbali  

miti ya kloni inasifa ya kukua haraka, kuwa na mazao yanayofanana, kustahimili magonjwa 

na ukame.  

Andiko hili linazungumzia aina tatu za kloni GC 940, GC 167 na GC 584 zinazofaa  maeneo 

ya kanda ya kaskazini. Kloni hizi zilizopandwa Disemba mwaka 2010 katika shamba la miti 

la Serikali lililopo Kilimanjaro Kaskazini (Rongai), Wilayani Rombo. Ukuaji wa miti hii 

unasaidia upande wa mazingira na vilevile kuongeza kipato katika maeneo tajwa na mengine 

yanayofanana na hayo. Miti hii ikiuzwa kwa umri wa miaka tisa inaweza kutupatia kipato cha 

Shilingi za Kitanzania takribani milioni 26 kwa kanda ya kaskazini kwa idadi ya miti 1460. 

 

Uanzishwaji na Utunzaji wa Shamba la Utafiti wa Miti ya Kloni ya Mikaratusi  

Shamba la utafiti huu liliandaliwa kwa kulimwa vizuri na kupandwa kloni GC 584, GC 940 

na GC 167 kwa kuzingatia kanuni za kitafiti. Upandaji wa Miche hii ulifanyika kwenye 

vipimo vya mita 2 kwa2  kati ya mche na mche. Utunzaji ulifanyika kila msimu kwa kupalilia 
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miti yote sanjali na palizi za mazao mengine yaliyochanganywa kwenye shamba 

katikamfumo unaoitwa Taungya. Miti iliongezeka ukubwa kila mwaka kama inavyoonesha 

kwenye picha; na ilipofika umri wa miaka mitano kulifanyika zoezi la kupunguzia kwa 

uvunwaji wa mara ya kwanza kwa miti ya kati ili kuruhusu miti kuongezeka. Miti 

iliyobakishwa ilipimwa kila mwaka ili kuwa na takwimu za ongezeko la ukuaji hadi ilipofikia 

umri wa miaka tisa. 

 

      
Kloni GC 167                 Kloni GC 584          Kloni GC 940 

(Miti ya kloni ikiwa na umri wa miezi mitatu) 

 



JARIDA LA TAFORI | Juni, 2019 | Toleo La 9 (3) 

 

 

25 

         
             Kloni GC 167                            Kloni GC 584                     Kloni GC 940 

(Miti ya mikaratusi yenye umri wa miaka tisa) 

 

Awamu ya pili ya uvunaji kwa miti hii ilifanyika baada ya miaka tisa ili kubakisha miti 

itakayovunwa katika hatua ya mwisho ya jaribio kwa ajili ya mbao ifikapo umri wa miaka 15 

ilivyopangwa katika kusudio la awali la jaribio. 

Matokeo ya Utafiti 

Matokeo ya utafiti yanaonyesha miti kuwa na unene na urefu unaoridhisha kwa umri wa 

miaka tisa. Matokeo haya yameainishwa kwenye jedwali lifuatalo: 

 

Jedwali la wastani wa vipimo vya Mikaratusi aina ya GC 940, GC 167 na GC 584 yenye umri 

wa miaka tisa.  

VIPIMO AINA YA MKARATUSI 

 GC 940 GC 167 GC 584 

Idadi ya miti 476 426 559 

Wastani wa unene (sm) 17 17 16 

Wastani wa urefu (m) 30 20 31 

Jumla ya ujazo wa miti yote (m3) 340 205 353 
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Thamani ya Miti ya Mikaratusi Katika Umri wa Miaka Tisa  

Miti hii ikiuzwa kama  nguzo  kwa kutumia bei elekezi ya serikali ya Shilingi za Kitanzania  

18,000, thamani yake itakuwa ni Shilingi za Kitanzania 8,500,000 kwa GC 940, Shilingi za 

Kitanzania 10,000,000 kwa GC 584 na Shilingi za Kitanzania 7,600,000 kwa GC 167. Hivyo 

ukiwa na jumla ya miti 1460 ya nguzo za kloni za mkaratusi unaweza kupata kiasi cha 

Shilingi za Kitanzania 26,000,000. 

 

Hitimisho 

Upandaji wa miti ya kloni unatupatia faida za kimazingira na kiuchumi, miti hii huweza 

kutupatia mazao kwa muda mfupi kuanzia miaka minne. Tunawashauri watu wapande miti 

ya kloni kwa kuzingatia utaalamu.  
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UBORESHAJI WA USIMAMIZI WA MISITU TANZANIA 

 

Na. Siwa Ernest, Jacqueline Kajembe, Chrispine Njau na Young Zeni 

 

Utangulizi 

Tanzania ni moja wapo ya nchi 25 zenye maeneo makubwa ya misitu duniani. Nchi hii ina 

eneo la misitu  hekta milioni 48, ambalo ni asilimia 54 ya eneo la ardhi yake. Misitu hii 

inakabiliwa na changamoto ya kuongezeka kwa shughuli za kibinadamu,  ambazo 

zinasababisha upotevu wa hekta 469,420 za misitu kila mwaka. Hivyo kuathiri upatikanaji 

endelevu wa mazao na huduma za misitu. 

Katika kuboresha usimamizi wa misitu Tanzania, Sera ya Misitu ya Mwaka 1998 ililenga 

kushirikisha jamii. Ushirikishwaji huu upo katika hifadhi za misitu inayosimamiwa na 

serikali za vijiji, na hifadhi za misitu zya Serikali Kuu na Serikali za Wilaya kwa 

makubaliano kati ya serikali na vijiji vinavyozunguka hifadhi. Jamii inatambulika kama mdau 

muhimu, kwa kuwa imekuwa ikipata mahitaji mbalimbali kama kuni, mkaa, mbao toka 

katika misitu hii toka zamani.  

Ili  kukidhi mahitaji ya jamii kwa sasa na uhifadhi wa misitu kwa ajili ya vizazi vilivyopo na 

vijavyo, misitu ya hifadhi ya serikali kuu, serikali ya wilaya na vijiji inahifadhiwa kwa ajili 

ya uzalishaji endelevu wa mazao ya misitu na kwa kulindwa. Aidha, Serikali, makampuni na 

taasisi mbali mbali zunazojihusisha na  upandaji wa miti, na wananchi wanaanzisha 

mashamba ya miti kwa ajili ya mbao, nguzo na mazao mengine yatokanayo na miti. 

Wananchi vilevile wanajihusisha na kilimo msitu kwa lengo la kupata mazao ya miti karibu 

na maeneo yao. Eneo la ardhi ya Tanzania iliyohifadhiwa kwa ajili ya misitu ya uzalishaji wa 

mazao ya misitu ni asilimia 23, na iliyohifadhiwa kwa ajili ya misitu inayolindwa ni asilimia 

11. Katika misitu hii iliyohifadhiwa, Serikali Kuu inamiliki asilimia 34, Serikali za Wilaya 

zinamiliki asilimia 7, na Serikali za Vijiji zinamiliki asilimia 46. Pamoja na maeneo 

yaliyohifadhiwa na serikali, sekta binafsi inamiliki asilimia 7 na asilimia 6 ya misitu iliyobaki 

ipo katika ardhi ya jumla.  

 

Changamoto 

Kutokana na ongezeko la idadi ya watu na shughuli zao, mahitaji ya jamii yamekuwa 

makubwa kulinganisha na kiasi kinachoweza kuzalishwa kwa mwaka  toka kwenye misitu 

iliyotengwa kwa ajili ya uzalishaji. Kwa sasa, kuna upungufu wa mita za ujazo wa miti 
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milioni 20 kwa mwaka. Upungufu huu unachangia kuongezeka kwa uharibifu wa misitu ya 

hifadhi, na kutoweka kwa misitu iliyo katika ardhi ya jumla kutokana na uvunaji holela wa 

mazao ya misitu. 

Uvunaji holela unaochangiwa na hifadhi nyingi za misitu  kutokuwa na mipango ya 

usimamizi wa misitu kama ilivyoelekezwa kwenye sheria ya misitu Na.14 ya mwaka 2002. 

Pia, misitu iliyopo katika ardhi ya jumla haina usimamizi wa kutosha. Aidha, sababu za 

kuwepo kwa mipango michache ya usimamizi wa misitu ni kutokana na upungufu wa fedha, 

vitendea kazi na wataalamu wa misitu katika misitu ya Serikali kuu, Wilaya na Vijiji. Sababu 

hizi pia zinachangia kuwepo kwa ufuatiliaji hafifu wa shughuli za uvunaji na kuwepo kwa 

uwezo mdogo wa kukabiliana na uhalifu unaofanyika katika misitu ya hifadhi. 

 

Utatuzi wa changamoto 

Katika kutatua changamoto za uharibifu na upotevu wa misitu, Tanzania inaongozwa na 

sheria ya misitu Na.14 ya mwaka 2002,   kanuni za misitu  za mwaka 2004, pamoja na 

miongozo mbalimbali inayolenga kutatua changamoto zilizopo katika usimamizi wa 

rasilimali za misitu hapa nchini. Yafuatayo yamefanyika ili kuboresha usimamizi wa misitu: 

 

1. Kuanzishwa kwa jeshi usu 

Serikali  imefanya  mabadiliko ya mfumo wa kiutendaji wa taasisi zilizopo chini ya Wizara 

ya Maliasili na Utalii kutoka mfumo wa kiraia kwenda katika mfumo wa kijeshi (Jeshi usu). 

Wakala wa huduma za  Misitu Tanzania (TFS) ni moja ya taasisi zilizopo chini ya wizara 

hiyo yenye jukumu  la kusimamia rasilimali za misitu na nyuki. Jeshi Usu linalenga kuongeza 

ukakamavu na nidhamu kwa Maofisa  wa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania,  na 

kuongeza ufanisi wa usimamizi wa rasilimali za misitu hasa  katika kukabiliana na uhalifu na 

uharibifu wa misitu. 
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Kamishna Mhifadhi wa Misitu Prof. Dos Santos Silayo akikagua gwaride 

kwa  maofisa wa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 

 

2. Kutolewa kwa Tangazo la Serikali Na. 417 Juu ya Uvunaji endelevu wa magogo, 

mbao, mirunda, nguzo na mkaa 

Serikali kupitia tangazo Na. 417 la tarehe 25 Mei 2019 ilitoa utaratibu wa uvunaji na 

usafirishaji  wa mazao mbalimbali ya misitu yakiwamo magogo, mbao, ukindu, nguzo na 

mkaa katika misitu iliyotengwa kwa ajili ya uzalishaji. Taratibu hizi zinahusu pia  misitu ya 

jamii, na misitu iliyo katika ardhi ya jumla na vijiji. Lengo likiwa ni kuhahikisha kunakuwa 

na uvunaji endelevu wa mazao ya misitu. Kwa mujibu wa taratibu hizi, msitu hautavunwa 

bila kuwepo kwa Mpango wa Uvunaji wa Msitu, uliotokana na Mpango wa Usimamizi wa 

Msitu husika. Mpango wa Usimamizi wa Msitu  – itafanya kazi baada ya kuthibitishwa na 

Mkurugenzi wa Idara ya Misitu na Nyuki.  

 

Hitimisho 

Hatua nzuri zinachukuliwa katika kuboresha usimamizi wa misitu ili kukabiliana na upotevu 

wa misitu Tanzania. Ila, bado changamoto za upungufu wa fedha, vitendea kazi na 

wataalamu wa misitu zinakabili usimamizi wa misitu nchini, haswa katika misitu ya vijiji 

inayochukua eneo kubwa la misitu Tanzania. Ni vyema, jamii zanazozunguka misitu ya 

hifadhi zielimishwe  juu ya taratibu zilizopo, umuhimu wa uhifadhi wa misitu na hatua 

ambazo zinabidi kuchukua ili kupunguza mahitaji kwenye hifadhi hizi. Pamoja na haya, 

misitu ambayo ipo kwenye ardhi ya jumla na vijiji inabidi iwekwe kwenye usimamizi mzuri 

na endelevu.  
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MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA UKUSANYAJI MAPATO SERIKALINI 

(GePG) UMEANZA KUTUMIKA TAFORI 

 

Na. Genoveva Mkembela  

 

Utangulizi 

Mfumo wa Kielekroniki wa Makusanyo ya Mapato Serikalini (GePG) ulianza rasmi 

kutumika Tanzania mwaka 2017, baada ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kupitisha marekebisho ya Sheria ya Fedha za Umma kwa lengo la kuboresha ukusanyaji na 

kudhibiti upotevu wa mapato ya Serikali.  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia mfumo huo wa ukusanyaji mapato 

ilitoa maagizo kwa Wizara, Idara, Wakala na Mashirika ya Umma kuhakikisha wanajiunga 

kwenye Mfumo huo wa Serikali wa kielektroniki wa makusanyo wa mapato (GePG) kabla ya 

Juni 2019.  

Taasisi ya Utafiti wa Misitu na Nyuki Tanzania (TAFORI) ikiwa ni Taasisi ya Umma yenye 

mamlaka ya kusimamia na kuratibu shughuli za utafiti wa misitu na nyuki imetekeleza agizo 

hilo la Serikali na kujiunga na Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji Mapato Serikalini 

kuanzia  Mei, 2019 kama sheria ya Fedha inavyoagiza. 

 

Jinsi ya Kufanya Malipo kwa Kutumia Mfumo wa GePG 

Kuna hatua kumi na moja za kufuata unapofanya muamala, hatua hizi ni kama 

zilivyoainishwa kwenye mchoro. 
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Hatua za kufuata kwenye kukamilisha malipo  

 

1. Mteja ataomba hati/ tathimini ya madai /bili inayohusika na huduma anayoitaka 

mfano kununua majarida ya utafiti au kununua miche ya miti. 

2. TAFORI itatuma taarifa za hati ya madai na namba maalumu ya kumbukumbu ya 

malipo (“Control Number”). 

3. Mfumo wa GePG utatuma namba maalumu ya kumbukumbuya malipo kwa TAFORI. 

4. TAFORI itatuma taarifa ya hati ya madai yenye namba maalumu ya kumbukumbu ya 

malipo kwa mteja ili aweze kufanya malipo. 

5. Mteja atafanya malipo kwa kutumia benki, wakala wa malipo au mitandao ya simu 

kwa kutumia namba maalumu ya kumbukumbu ya malipo aliyopewa kwenye hati 

yake ya madai. 

6. Benki, wakala au mitandao ya simu ambayo mteja ametumia kufanya malipo itatuma 

uthibitisho wa kupokea pesa kwa mteja.  

7.  Benki, wakala au mitandao ya simu ambayo mteja ametumia kufanya malipo itatuma 

taarifa za malipo yaliyokamilika kwenda kwenye mfumo wa GePG. 

8. Mfumo wa GePG utatuma uthibitisho wa malipo (“Exchequer Receipt Voucher”) 
kwenda TAFORI. 

9. Mfumo wa GePG pia utatuma taarifa ya uthibitisho wa malipo yaliokamilika kwa siku 

kwenda TAFORI na kwa Benki, wakala au mitandao ya simu ambayo mteja 

ametumia kufanya malipo. 

10. Benki, wakala au mitandao ya simu itahamisha pesa zote zilizokusanywa ndani ya 

wiki kila Jumatatu na kila Ijumaa ya mwisho wa mwezi kwenda kwenye akaunti ya 

makusanya ya TAFORI iliyopo Benki kuu ya Tanzania (BOT). 
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11. Benki kuu ya Tanzania (BOT), Benki, wakala au mitandao ya simu na zitatoa ripoti 

ya pesa zote zilizokusanywa ndani ya wiki kutoka TAFORI. 

 

Mfumo huu unatumika na TAFORI katika kutoa bili kwa wateja wake wote pamoja na 

wafanyakazi wanaofanya malipo kwenye taasisi kwasababu malipo yoyote hataweza 

kufanikiwa bila kutumia namba maalumu ya kumbukumbu ya malipo. Malipo yote yatakuwa 

yanafanyika kupitia akaunti maalumu za kukusanyia maduhuli ambazo zipo Benki kuu ya 

Tanzania (BOT),  Benki ya NMB na Benki ya CRDB  

 

Faida Zitokanazo na Mfumo wa GePG 

i) Urahisi wa kufanya malipo: Mteja anaweza kufanya malipo kwa kutumia mitandao 

ya simu ya malipo Serikalini bila kwenda benki kutokana na kuwa na namba 

maalumu ya malipo hivyo kupunguza upotevu wa muda. 

ii) Kuongeza ufanisi na uwazi katika kusimamia mapato ya Taasisi: Hii hutokana na 

kuwa na akaunti maalumu ya kukusanyia maduhuli na sio kama ilivyokuwa awali 

ambapo kila kituo kilikusanya mapato kwenye akaunti yake. 

iii) Urahisi wa upatikanaji wa Taarifa ya chanzo cha malipo kinachofanya vizuri:  

Taasisi itakuwa na uwezo wa kupata taarifa kirahisi  ya chanzo cha mapato 

kinachofanya vizuri zaidi kuliko vingine. Hivyo Taasisi itaweza kutafuta ufumbuzi  

wa kuwezesha vyanzo vingine vya mapato ambayo vitaonekana vinachangia kidogo 

katika pato la Taasisi. 

iv) Kuongeza ufanisi katika kutambua mapato ya Taasisi: Taasisi itakuwa na uwezo 

wa utambuzi wa kuangalia mapato yaliyolipwa na yasiyolipwa kutokana na kuwa na 

mfumo ambao unaonyesha moja kwa moja madeni ambayo yameshalipwa benki na 

ambayo hayajalipwa. 

 

Hitimisho 

Napenda kuwajulisha wadau wadau kuwa sasa tupo rasmi katika mfumo huu wa kukusanyia 

maduhuli ya Serikali. Hivyo basi ni vyema kuhakikisha malipo yote yanafanywa kupitia 

mfumo huu ili kuepusha usumbufu utakaoweza kujitokeza endapo mtu atafanya malipo kwa 

kutumia akaunti namba ya Taasisi badala ya kutumia namba maalumu ya kumbukumbu 

(“Control Number”) ambapo itasababisha malipo kutofanikiwa kupita kwenye akaunti 

maalumu ya makusanyo ya maduhuli. 
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NYUMBANI KUMENOGA: WATUMISHI WA TAFORI WAJIUNGA NA TTCL 

 

Na. Geofrey Njovangwa na Amani J. Uisso 

 

Utangulizi 

Shirika la Simu Tanzania (TTCL) ni shirika mama la mawasiliano nchini Tanzania na 

linamilikiwa na serikali kwa asilimia 100. Hivi sasa shirika limeboresha huduma zake na 

hivyo basi kumekuwa na mwamko kwa wananchi kujiunga kutumia huduma nafuu 

zinazotolewa na shirika. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe, Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli amekuwa mfano wa kuigwa kwa kutumia mawasiliano kupitia TTCL. 

Pamoja na kuwepo ushindani mkubwa sana na  makampuni mengine yanayotoa huduma za 

mawasiliano, TTCL imekuwa kinara kwa utoaji huduma za mawasiliano ndani na nje ya nchi 

kwa bei nafuu na viwango vinavyoendana na maisha ya Mtanzania.  

 

Matumizi ya Mtandao wa TTCL kwa TAFORI 

Taasisi ya Utafiti wa Misitu na Nyuki Tanzania (TAFORI) imekuwa ikitumia mawasiliano ya 

Shirika la Simu Tanzania (TTCL) kwenye huduma za kimtandao na simu kwa kipindi cha 

miaka kazaa sasa. Huduma za TTCL ziliweza kuifikia TAFORI kwa kutumia mnara 

maalumu ambao ndio husafirisha taarifa za mawasiliano baina ya TAFORI na TTCL. 

TAFORI imefaidika na huduma hizi kwa kuwa ni za uwakika.  

 

 

 Mnara wa mawasiliano wa TTCL uliopo TAFORI 
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Uhamasishaji kutoka wa maofisa masoko wa TTCL 

Kutokana na huduma nzuri za TTCL,   TAFORI kupitia uongozi wake waliona haina budi 

kushirikiana na TTCL ili kuwahamasisha watumishi kujiunga na huduma za mawasiliano 

kutoka TTCL. Huduma ambazo  watumishi wa TAFORI walizifurahia ni: 

i) Bandika Bandua 

Huduma hii inawawezesha watafiti kupakua taarifa mtandaoni kulingana na mahitaji 

yao ya kitafiti.  

ii) T-Connect Plus 

Huduma hii inawawezesha watafiti kupakua data kadri wawezavyo kwa kasi kubwa. 

Pia inawapa uhuru wa kupakua taarifa mbalimbali bure kila nyakati za asubuhi 

ambapo akili zao zinakuwa changamfu na kuweza kujipatia taarifa muhimu 

zinazowasidia kwenye utafiti. 

iii) Jiachie 
Huduma hii inawawezesha watafiti kutumia huduma bila ya kuwekewa viwango vya 

ukomo. Kwahiyo, watafiti waliojiunga ukijiunga na huduma hii wanapakuwa taarifa 

mtandaoni na kuongea bila ya kuwa na kikomo cha siku, wiki na hata mwezi. 

iv) Watumishi Plus 

Huduma hii ni kwa aijili ya watumishi wa umma, hivyo basi TAFORI ikiwa ni 

Taasisi ya umma, watumishi wake wanufaika na huduma hii kwa  kupakua taarifa 

bure kutoka tovuti zote za serikali, pia na gharama nafuu kwa matumizi ya kupiga 

simu na kutuma ujumbe mfupi wa maneno. 

Matokeo ya Uwamasishaji 

Watumishi wa TAFORI walihamasika na elimu hiyo waliyopewa, na wengi wao waliamua 

“kurudi nyumbani maana kumenoga” na kujipatia laini za TTCL na kuanza kuzitumia mara 

moja. Kati ya watumishi hao alikuwa ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI kama 

anavyoonekana kwenye picha hapo chini. 
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI, Dkt. Revocatus Petro Mushumbusi 

(kushoto) akikabidhiwa laini yake ya TTCL na Meneja wa TTCL Morogoro 

Bw. Pius Nging’o  
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TUJIKINGE NA MMEA VAMIZI AINA YA NGANGAZI 

 

Na. John R. Mbwambo 

 

Utangulizi 

Miaka ya hivi karibuni kumekuwako na ongezeko kubwa la mimea ya kigeni iotayo kwa 

wingi kuliko mimea ya asili na kubadilisha mandhari iliyozoeleka. Mimea hii imekuwa ni 

mojawapo ya vyanzo vikubwa vya uharibifu wa bioanuai na makazi ya viumbe hai duniani, 

kwakua na uwezo  wa kuvamia eneo na kulitawala kabisa. Pia kusambaa kwake huleta athari 

kwenye afya ya jamii na wanyama, uchumi na mazingira. Ili kulikabili tatizo la mimea 

vamizi kama yalivyo matatizo mengine katika mifumo ya kiikolojia, jamii inapaswa 

kufahamu na kuelewa kwamba “Kinga ni Bora kuliko Tiba”. Kwani mimea vamizi kamwe 

haijawahi kuenea mahali popote kwa ghafla, lazima kwanza mbegu zifike katika mazingira 

mageni, mimea itakayoota izoee mazingira na kisha kuchukua fursa ya kutotambulika na 

viumbe kama wadudu ambavyo vingaliweza kuishambulia na kupunguza idadi yake. 

 

Taarifa za kisayansi huonyesha kwamba mimea hii vamizi inahitaji zaidi ya miaka 30 ili 

kuzoea mazingira na kuanza kuonyesha uvamizi. Hata hivyo, mara inapoanza kuvamia, kasi 

ya uvamizi huenda kwa haraka mpaka eneo lote ambalo mimea hiyo hupendelea kuota na 

kustawi hadi eneo livamiwe kabisa. Makala hii inaelezea mmea vamizi aina ya Ngangazi 

(Calotropis gigantea).  

 

Hatua za Kuongezeka kwa Mimea Vamizi 

Hatua ambazo mimea vamizi hupitia katika kuongezeka kwa idadi yake zimeonyeshwa 

kwenye mchoro hapa chini. 
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Hatua za Uvamizi wa Ngangazi na Udhibiti 

 

 

 

 

 

 Mmea Ngangazi 

 

 

 

Historia ya Mmea Ngangazi 

Mojawapo ya Mimea vamizi ambayo imeanza kusambaa na kuleta adha miaka ya hivi 

karibuni ni mimea ijulikanao kwa jina la Ngangazi au Mibomubomu (angalia picha hapo 

juu), jina la kisayansi Calotropis gigantea. Hii ni aina ya mimea ya kigeni ambayo imevamia 

maeneo mbali mbali Afrika Mashariki na huonekana kwa wingi kando kando ya barabara, 
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maeneo yaliyoharibiwa, maeneo yaliyoachwa kulimwa, maeneo yenye mmomonyoko na 

maeneo ya ukanda wa chini yanayofurika. Mimea hii asili yake ni nchi za Asia zikiwemo 

China, Iran, India, Indonesia, Lao PDR, Malaysia, Myanmar, Nepal, Pakistan, Sri - Lanka na 

Thailand. Mimea hii inafanana sana na kuota pamoja na mimea mingine ambayo pia ni 

vamizi inayoitwa Calotropis procera ambayo hupatikana Asia na sehemu za Afrika. Nchini 

Tanzania, mimea hii inapatikana kwa wingi kando kando ya barabara, hasa maeneo yenye 

ukame katika mikoa ya Singida, Dodoma, Kilimanjaro, Mwanza, Mara, Tanga na Arusha. 

Mtawanyiko wa mimea hii katika maeneo mapya una uhusiano wa moja kwa moja na ujenzi 

wa barabara hasa utumiaji wa vifusi toka sehemu ambayo tayari mimea hii imeshaanza 

kuvamia.  Katika barabara zilizoko maeneo haya, mimea hii itaonekana kutawanyika 

takribani mita 50 kila upande wa barabara na kuondoa kabisa uoto wa asili ikiwemo vichaka 

vizuri vya miiba na majani ambayo ni malisho mazuri kwa wanyama. Maeneo ya barabara 

kuu ambapo mimea hii huonekana kwa wingi ni njia kuu ya Same kwenda Hedaru (Wilayani 

Same), Igunga kwenda Singida. 

 

Jinsi ya Kukabiliana na Kuenea kwa Ngangazi 

Maeneo yote ambapo kuna ujenzi na uboreshaji mkubwa wa miundo mbinu, mfano ujenzi wa 

barabara, ujenzi wa taasisi kama shule na hospitali, ujenzi wa reli, n.k. yanahitaji kuchukua 

tahadhari mapema kwa kudhibiti mtawanyiko wa mimea vamizi ili kuepuka gharama za 

kurejesha uoto wa asili siku za baadae. Siku za hivi karibuni Tanzania imechukua hatua 

madhubuti za kuboresha miundo mbinu ya barabara ikiwa ni hatua ya msingi katika kukuza 

uchumi kwa kuongeza uzalishaji na kuboresha usafirishaji ili kufikia lengo la kuwa nchi ya 

uchumi wa viwanda. Miradi hii katika ukubwa na upana wake, itagusa sekta nyingi na kupita 

maeneo tofauti yenye matumizi anuai ya ardhi. Katika kutekeleza miradi hii muhimu sana, 

ujenzi wa barabara na usafirishaji wa vifusi toka sehemu moja kwenda nyingine hauzuiliki. 

Maeneo miradi hii inapopita au kutekelezwa yana hali ya hewa na udongo ambao 

hupendelewa sana na mimea hii. Aidha, Ngangazi inapendelea mahala penye udongo 

uliosumbuliwa au kugeuzwa geuzwa.  

 

Ikumbukwe kwamba ueneaji wa mimea hii pia unaweza kusababishwa na shughuli nyingine 

za kibinadamu kama vile usafirishaji wa mazao na mifugo toka sehemu zilizoathirika. Mfano, 

eneo la mradi wa kufua umeme wa Rufiji ambalo liko mbali na makazi ya watu linaweza 

kuvamiwa na mimea ya Ngangazi ambayo ipo mingi maeneo karibu na mji mdogo wa 
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Kisaki, ulioko Wilaya ya Morogoro Vijijini.  Eneo hili la Kisaki kwa sasa lina ongezeko 

kubwa la watu na shughuli nyingi za usafirishaji kuelekea eneo la Mradi wa Kufua Umeme 

wa Rufiji. Shughuli za usafiri na usafirishaji zinaweza kuchukua mbegu toka eneo hili la 

Kisaki, mpaka kwenye mapitio na barabara zinazojengwa kwa ajili ya kupeleka huduma eneo 

la mradi.  

 

Athari za Mmea Ngangazi 

Japokuwa Mmea Ngangazi haujawahi kuonekana tatizo kwenye miundo mbinu, mmea huu 

huaribu uoto, taswira na mandhari kwa watumiaji wa barabara na kupunguza malisho ya 

wanyama. Mfano, eneo la Masai karibu na Kisaki, Morogoro vijijini limevamiwa na mmea 

Ngangazi kiasi kwamba wafugaji wanalazimika kuhama makazi yao na kutafuta sehemu bora 

za malisho ya mifugo. Hivyo hatua za makusudi ni lazima zichukuliwe ili kuzuia athari hii 

kuendelea na kuathiri hata maeneo yaliyohifadhiwa kama Pori la Wanyama la Selou.  

 

Nini Kifanyike ili Kupunguza Athari? 

Ngangazi unaweza kudhibitiwa ili usitawanyike na kuathiri sehemu nyingine kwa kufanya 

yafuatayo: 

i) Kuhakikisha mimea michanga inaondolewa mara tu inapoonekana, hasa sehemu za 

malisho na hifadhi/mapori ya wanyama. 

ii) Kuondoa visiki vya mimea kando kando ya barabara mara kwa mara mpaka mbegu za 

miche yote iliyopo iishe. 

iii) Kufanya ukaguzi wa mapema mahala ambapo patatumika kutoa vifusi vya ujenzi, ili 

kama kuna mbegu au maotea ya Ngangazi yaangamizwe kabla ya kuchukua na 

kusafirisha vifusi vya ujenzi. 

 

Mambo haya yakifanyika kwa umakini, yanakuwa ni suluhisho rahisi katika kudhibiti 

mtawanyiko wa mimea vamizi aina ya Ngangazi. Gharama ya kuondoa mimea ya Ngangazi 

baada ya kuvamia eneo na kuondoa uoto wa asili ni kubwa. Ngangazi ikisha ota na 

kujiimarisha vizuri inakuwa vigumu kuiondoa, maana inaweza kuota kutoka katika mzizi 

ulioko chini ya ardhi. Hivyo tuchukue tahadhari na kudhibiti kuenea kwa Ngangazi. 
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HABARI KATIKA PICHA 

 

Na. Geofrey Njovangwa 

 
TAFORI Makao Makuu wakishiriki sikukuu ya wafanyakazi Mei Mosi iliyofanyika katika uwanja wa 

Jamhuri, mkoani Morogoro. Katika picha hizi wafanyakazi hao wanaonekana kwenye msafara 

kuelekea uwanja wa Jamhuri kwaajili ya kuazimisha sherehe hizo.  

 

 
Sherehe ya kuwaaga wastaafu wa TAFORI iliyofanywa na Umoja wa Wakinamama wa TAFORI 

(UWATAFO) Glonency Hotel, Morogoro tarehe 4 Mei, 2019 ambapo mgeni rasmi alikuwa 

Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI. 
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Picha ya pamoja ya Menejimenti ya TAFORI na Watendaji wa Wizara ya Maliasili na Utalii katika 

kikao kilichofanyika TAFORI Makao Makuu kwaajili ya kuwapitisha watendaji wa Wizara kwenye 

marekebisho ya Sheria namba 5 ya 1980 iliyounda Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) 
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MATANGAZO 

 

i) Kumbi za Mikutano TAFORI Makao Makuu 

Je, Unatafuta sehemu nzuri ya kufanyia Mkutano? Karibu Taasisi ya Utafiti wa Misitu 

Tanzania (TAFORI) kwa kumbi nzuri, bora na kwa gharama nafuu. TAFORI inapatikana 

Kingolwira, Mkabala na Barabara kuu ya Dar es Salaam – Iringa, Wilaya ya Morogoro. 

 

TAFORI inakumbi mbili (Sabas Hall na Nshubemuki Hall), Chumba cha bodi kimoja 

(Murira Board Room) na Chumba cha kujisomea maktaba kimoja (Library Special Room). 

Kila kumbi gharama zimeorodheshwa na uwezo wa kutoa maladhi kwa idadi ya watu kama 

ifuatavyo: 

Jedwali la taarifa za kumbi za TAFORI 

Jina la Ukumbi Idadi ya Watu Gharama kwa Mtu Mmoja kwa 

siku  (Tshs) 

Sabas  150 50,000 

Nshubemuki  15 40,000 

Murira  30 40,000 

Maktaba 8 40,000 

 

Huduma Zitolewazo 

Gharama za kwenye Jedwali Namba 1, huambatana na huduma ya chai ya asubuhi, chakula 

cha mchana, chai ya jioni, pen, madaftari, pipi na maji ya kunywa (kilimanjaro). 
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Huduma za ziada 

Ukihitaji huduma za ziada kama zifuatazo itabidi uzilipie: 

 Projekta (Projector): – Shilingi za Kitanzania 50,000.00 kwa siku moja 

 Mfumo wa Anwani ya Umma (Public Address System):– Shilingi za Kitanzania 

200,000.00 kwa siku 

 Huduma ya Mtandao (internet): – Shilingi za Kitanzania 3,000.00 kwa mtu mmoja 

kwa siku nzima 

 

Muda wa Kazi 

Kumbi za mikutano za TAFORI huwa wazi siku saba za wiki kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi 

saa 12:00 jioni. Kwa wateja watakao hitaji masaa ya ziada (saa 12:00 jioni na kuendelea) 

itabidi watoe taarifa mapema kwa wahusika.   

 

Kwa taarifa Zaidi, wasiliana na: 

Jina:   Mr .Charles Wikes.  

Simu:   0715 155 409 

Barua pepe:  charles.wikes@tafori.or.tz 

Kumbuka: Vyakula na vinyaji vya nje ya TAFORI haviruhusiwi. 

 

ii) Upatikanaji wa Miche Bora Iliyofanyiwa Utafiti 

Taasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania (TAFORI) inawatangazia wananchi wote upatikanaji 

wa miche bora iliyofanyiwa utafiti aina mbalimbali kama vile: 

a) Miche ya Makaratusi ya clone inayotoa mavuno ya haraka kuanzia miaka 7. 

b) Miche ya miti ya mbao hasa ya ukanda wa joto. 

c) Miche ya miti ya matunda aina mbalimbali. 

d) Miche ya miti ya kutunza mazingira 

Bei zetu ni nafuu sana na bustani inapatikana Maili Kumi, km 15 kutoka Segerea – kama 

unaelekea Korogwe utaona bango katikati yam situ. 

Kwa mawasiliano, piga namba ya simu: 0719 416 969/ 0757 972 389 au tutumie barua pepe: 

tafori@tafori.or.tz 
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iii) Shukrani kwa Wastaafu wa TAFORI katika kipindi cha Januari 2018 hadi Juni 

2019 

Watumishi 10 wa Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) wamestaafu katika 

kipindi cha Januari 2018 mpaka Juni 2019. Watumishi waliostaafu na idadi kwenye mabano 

walikuwa ni Mtafiti (1), Wateknia wa Maabara (2), Wahudumu wa Misitu (4), Wasaidizi wa 

Maabara (2) na Katibu Mwendeshaji wa Ofisi (1).   

TAFORI inawashukuru sana kwa namna mlivyojitoa na kutumika katika kufanikisha Dira ya 

Taasisi ya kuwa “kitovu cha mafanikio katika kufanya tafiti za misitu, na kuibua maarifa na 

teknolojia zinazochangia uendelezwaji wa misitu Tanzania” inafikiwa. TAFORI inawatakia 

kila la kheri katika maisha yenu. Jedwali lifuatalo linaonyesha watumishi waliostaafu: 

Jedwali la Watumishi wa TAFORI waliostaafu katika kipindi cha January 2018 hadi Juni 

2019  

 

 

 

NA JINA 

TAREHE 

YA 

KUZALIWA CHEO ELIMU 

TAREHE 

YA 

KUSTAAFU KITUO 

1 

Bw. Clement 

S. Ruffo 12.02.1958 

Mteknia Maabara 

Mkuu Stashahada, 2006 12.02.2018 Lushoto 

2 

Bw. Juma 

Athumani 28.02.1958 

Mhudumu wa Misitu 

Mwandamizi II Msingi, 1976 28.02.2018 Lushoto  

3 

Bw. Mathew 

Mndolwa 13.03.1958 

Afisa Utafiti 

Mwandamizi I Uzamili,1998 13.03.2018 

Makao 

Makuu 

4 

Bi. Julia S. 

Sabuni 12.06.1958 

Mhudumu wa Misitu 

Mwandamizi II Msingi,1975 12.06.2018 Kibaha  

5 

Bi. Hamida 

Wandi 18.07.1958 

Mhudumu wa Misitu 

Mwandamizi II Msingi,1974 30.06.2018 Lushoto  

6 

Bw. Idrissa H. 

Shekalata 07.04.1958 

Msaidizi wa Maabara 

Mwandamizi II Cheti,1983 04.07.2018 Lushoto  

7 

Bi. Severina 

Mathias 27.11.1958 

Mteknia Maabara 

Mkuu Shahada, 2011 27.11.2018 Lushoto 

8 

Bi. Lucy 

Assey 05.05.1964 

Katibu Mwendeshaji 

wa Ofisi I Stashahada, 2011 05.04.2019 

Makao 

Makuu 

9 

Bw. Ismaill 

Mbarouk 15.05.1959 

Mhudumu wa Misitu 

Mwandamizi II Msingi,1975 15.05.2019 Lushoto  

10 

Bw. Iddi 

Rajabu 01.07.1959 

Msaidizi wa Maabara 

Mwandamizi II Msingi,1974 30.06.2019 Lushoto  
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iv) Kumbi ya Mikutano TAFORI Lushoto 

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) kituo cha Lushoto kinatoa huduma ya ukumbi wa 

mikutano kwa gharama nafuu kama zinavyoonekana kwenye kipeperushi hapo chini. 
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