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k DIBAJI J

Kitabu hiki kimeandaliwa kufuatia uhitaji mkubwa wa wadau mbalimbali
katika tasnia ya ufugaji nyuki . Uhitaji wa mazao ya nyuki umeendelea kukua
kwa sababu ya ongezeko la watu wanao tumia mazao ya nyuki na uhitaji
wa ongezeko la viwanda nchini Tanzania. Inafahamika kuwa ufugaji nyuki
nchini umefanyika kwa njia za asili kwa muda mrefu na pia uzalishaji
wake ulikuwa mdogo. lli kuendana na mahitaji makubwa ya mazao ya
nyuki kwa wadau, ufugaji nyuki unatakiwa kuwa bora na wa kisasa. Kitabu
hiki kinaeleza namna bora ya ufugaji nyuki, uchakataji na uuzaji wa mazao ya
nyuki. Wadau wote wanaojihusisha na shughuli za ufugaji nyuki wanaalikwa
kusoma kitabu hiki na kufuata maelekezo yaliyotolewa kwa ajili ya kupata
mazao mengi ya nyuki na yaliyo bora, na kuzuia matatizo ya uharibifu wa
mazingira.

Revocatusi Petro Mushumbusi,
Mkurugenzu Mkuu,
Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania.
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k SHUKRANI J

Kitabu hiki ni matokeo ya mlolongo wa ushauri, michango, na juhudi za
kipekee za hali ya juu za watafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania
(TAFORI): Bw. Allen Richard Kazimoto, Dkt. Pilly Joseph Kagosi na Dkt.
Amani Jackson Uisso ambao walifanya kazi ya uandishi wa kitabu hiki.
Tunapenda kutoa shurani zetu za dhati kwa wengine wote waliochangia
kwa namna moja au nyingine na kwa hali na mali kukamilisha Kitabu hiki.
Tunawashukuru wafanyakazi wa TAFORI waliosaidia kutoa mawazo yao na
kututia moyo waandishi katika kuandaa Kitabu hiki.

Revocatusi Petro Mushumbusi,
Mkurugenzu Mkuu,
Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania.
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1.0 UTANGULIZI

Kitabui hiki kimeandaliwa ili kuwasaidia wadau wa sekta ya ufugaji nyuki
kufuga nyuki kwa njia bora ili kuinua uchumi wa jamii na kutunza mazingira.
Kitabu hiki kitasaidia wadau wa ufugaji nyuki kutoka kwenye hali ya umaskini
kwa kuongeza ushindani endelevu wa shughuli za kibiashara na kuwasaidia
kuongeza fursa za ajira.

Kitabu hiki kimeandaliwa kwa kusoma machapisho mbalimbali ya ufugaji
nyuki, kufanya majadiliano na wadau wa ufugaji nyuki ikiwa ni pamoja na
wafugaji, watafiti na mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali. Kitabu
hiki kimeandaliwa kwa lugha nyepesi inayowezesha wadau kuelewa kwa
urahisi. Kitabu kina vipengele vikuu vinane ambavyo ni: Utangulizi; Tabia
na Umuhimu wa Nyuki; Zana za Ufugaji wa Nyuki; Uchaguzi wa Eneo la
Kufugia Nyuki (Manzuki); Uanzishwaji wa Manzuki; Utunzaji wa Makundi ya
Nyuki; Uvunaji; na Uchakataji wa Mazao ya Nyuki; na Mnyororo wa Thamani
na Masoko ya Mazao ya Nyuki.

2.0 TABIA NA UMUHIMU WA NYUKI

Nyuki ni mdudu mwenye mabawa manne angavu, miguu sita na mwiba
nyuma ya mwili wake na amegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni
kichwa, kifua na tumbo. Tofauti kubwa ya nyuki na wadudu wengine ni tabia
yake ya kutengeneza na kuhifadhi asali kwenye masega ya kiota chake.
Nyuki wamegawanyika katika makundi makuu mawili yaani nyuki
wajamaa (wanaoishi katika kundi pamoja) na nyuki waishio upweke. Nyuki
wajamaa ndio wanaozalisha asali, nta na mazao mengine. Katika kundi la
nyuki wajamaa kuna aina mbili za nyuki ambazo ni nyuki wasiodunga na
wanaodunga.

2.1 Tabaka za Nyuki katika Kundi

2.1.1 Nyuki vibarua

Nyuki vibarua ni majike kama alivyo nyuki malkia isipokuwa kutokana na
tofauti ya chakula wanacholishwa wakiwa na umri mdogo hawana uwezo
wa kutaga mayai. Nyuki vibarua na madume hulishwa maziwa ya nyuki
siku chache za mwanzo wakati wa ukuaji wao kama mabuu, wakati malkia
hulishwa maziwa ya nyuki kwa kipindi chote cha uhai wake. Vibarua ndio
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wenye jukumu la kufanya kazi zote ndani ya kiota mfano usafi, kulisha majana
na malkia, kukusanya na kutunza chavua na mbochi, ulinzi na utafutaji wa
makazi mapya. Kwa kawaida ni wadogo wa umbo kuliko nyuki wote kwenye
kundi na hudunga kwa kutumia mshale ulioko mwishoni mwa matumbo yao
(Kielelezo Namba 1). Wanaweza kuishi wastani wa siku 36 na idadi katika
kundi moja inaweza kuwa kati ya nyuki 20,000 hadi 80,000.
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Kibarua Malkia

Kielelezo Namba 1: Maumbile ya Nyuki Wanaodunga

Mgawanyo wa kazi katika kundi la nyuki unawategemea sana nyuki vibarua
ambao wana jukumu la kufanya kila kazi ndani ya kiota. lli kazi hizi ziweze
kufanyika vizuri na kwa ufanisi kuna mgawanyo wa kazi baina ya nyuki
vibarua wenyewe. Kazi za vibarua huendana na umri kama zilivyoainishwa
hapa chini:

Jedwali Na.1: Mgawanyo wa kazi wa nyuki vibarua kulingana na umri

SIKU KAZI

3-16 Kusafisha chumba alichokuziwa, baadaye vyumba vingine na
pia huatamia majana

4-12 Kulishamajanayamadume kwamkate wanyuki (mchanganyiko
wa chavua na asali

7-12 Kumtunza malkia kwa kumlisha maziwa ya nyuki na kumkuza

12-18 Kuweka chavua kwenye vyumba vya masega na kuchanganya
na asali kidogo ili isiharibike
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12-35 e Kutengeneza masega
e Kuweka asali kwenye vyumba vya masega na kusiriba

18 - 21 Kufanya kazi ya ulinzi mlangoni

22 -42 Kukusanya malighafi (mbochi, chavua na gundi) kwa ajili ya
mabhitaji ya kundi la nyuki

Vibarua wenye umri mkubwa wana kazi ya kutafuta kiota kipya. Nyuki
vibarua ndio wanaotengeneza sumu kwa ajili ya kujilinda. Kwa hiyo nyuki
vibarua ndio wanaotegemewa sana kwenye kundi katika kufanya shughuli
kubwa ya uzalishaji wa mazao ya nyuki.

Mawasiliano ya Nyuki Vibarua

Nyuki vibarua huwasiliana kwa njia kuu tatu ambazo ni:

i. Kwa njia ya harufu itokanayo na kemikali mbalimbali wanazotoa
ambazo pua zetu haziwezi kuhisi;

ii. Kwa hisia za mitikisiko; na

iii.  Kutumiaishara (dansi) mfano zile zinazoonyesha umbali kilipo chakula
chini ya mita 100 toka kwenye mzinga, nyingine huonyesha umbali wa
zaidi ya mita 100 chakula kilipo kutoka kwenye mzinga.

2.1.2 Nyuki dume

Nyuki dume (Kielelezo Namba 1) ni wanene na weusi kuliko nyuki wengine
na wanazalishwa kutokana na mayai yasiyorutubishwa. Wana macho
makubwa yanayosaidia kumtambua malkia wakati wa kujamiiana. Vilevile
nyuki hawa wana kelele wanaporuka. Nyuki dume hutegemea chakula
kutoka kwa nyuki vibarua. Wanaweza kuwa kati ya nyuki 200 hadi 500 katika
kiota lakini wanaweza kufukuzwa na vibarua wakati wa uhaba wa chakula.
Pia wanaweza kuishi kwa muda wa miezi miwili. Kazi ya nyuki dume ni
kujamiiana na malkia, wakati mwingine husaidia katika kurekebisha hali ya
hewa katika kiota (mfano kukiwa na joto hupepea kiota ili kuweka baridi).

2.1.3 Malkia

Malkia (Kielelezo Namba 1) ni mmoja tu katika kundi la nyuki, hana tofauti
sana na nyuki kibarua ila tumbo lake ni refu na jembamba kidogo hasa
anapoanza kutaga mayai na ana mabawa mafupi. Kazi yake kubwa ni kutaga
mayai na ana uwezo wa kutaga mayai kati ya 1200 hadi 2000 kwa siku
kutegemea upatikanaji wa chakula na mahitaji ya kundi. Hata hivyo, baada
ya miaka miwili uzalishaji wa mayai hupungua. Malkia hutoa harufu kutoka
kwenye tezi ambayo hushinikiza mshikamano na umoja kwenye kundi la
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nyuki. Nyuki ndani ya kiota huipata harufu hiyo kwa kuwa karibu na malkia
na hatimaye kuisambaza kwa njia mbalimbali kwa mfano kupeana chakula.
Malkia hupandwa mara moja tu na dume siku tano baada ya kuanguliwa.
Nyuki vibarua humlisha malkia chakula maalum kutoka katika matezi yao
ambacho kinasaidia kukuza via vyake vya uzazi. Malkia hutoka nje wakati
wa kujamiana na kama kundi la nyuki linahama. Malkia huishi miaka 2 hadi
5 ingawa hutegemea uzao aliotoka. Kama ilivyo kwa nyuki vibarua malkia
hutengeneza sumu kwa ajili ya kujilinda.

2.2 Umuhimu wa Nyuki

2.2.1 Umuhimu wa nyuki kwa binadamu

Nyuki wana mchango mkubwa katika maisha ya jamii na taifa kwa ujumla
kwani hutoa mazao ambayo hutumika kama chakula na dawa. Mazao hayo
hutumika kama kiambato muhimu katika uokaji, viwanda vya vyakula vitamu
kama pipi na biskuti, vipodozi, vinywaji na viwanda vya dawa.

2.2.2 Umuhimu wa nyuki kwa mazingira na kilimo

Inafahamika kuwa yapo mahusiano kati ya mimea yenye kutoa maua na
nyuki katika uchavushaji. Uchavushaji ni kitendo cha mbegu za kiume za
mmea kupelekwa kwenye sehemu ya kike ya mmea mwingine au mmea
huohuo. Katika mahusiano hayo nyuki huchukua mbochi na chavua kutoka
kwenye mimea, na kwa njia hiyo hufanya uchavushaji ambao unawezesha
mimea kutoa mbegu bora na hivyo kuongeza na kuboresha bioanui. Nyuki
na wadudu wachavushaji wengine wanachavusha takribani asilimia 90 ya
mimea yote inayotoa maua duniani, na asilimia 70 ya mazao ya kilimo. Tafiti
zinaonyesha kuwa kundi moja la nyuki lina uwezo wa kuchavusha maua
milioni 30 kwa siku.

3.0 ZANA ZA UFUGAJI NYUKI

Ili ufugaji wa nyuki uweze kufanyika kwa ufanisi mfugaji nyuki anahitaji kuwa
na zana mabalimbali. Zana za ufugaji nyuki zinajumuisha vifaa vya kinga,
vifaa saidizi vya manzuki, mizinga, vifaa vya kuvunia, kuchakata, kuhifadhia
na usafirishaji.
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3.1 Vifaa vya Kinga

Vifaa vya kinga ni vile vinavyotumika na mfugaji nyuki kujikinga asidungwe
na nyuki wakati wote anapokabiliana na kundi la nyuki kama vile, wakati wa
uvunaji wa asali au ukaguzi wa mizinga. Vifaa hivyo ni Taji la uso, Ovaroli,
Kofia, Mipira ya Mikono na Buti (Kielelzo Namba 2).

i. Taji la uso Hili ni vazi linalokinga sehemu za uso, kichwa na
shingo ili zisidungwe na nyuki. Taji hutengenezwa
A== kwa kutumia kitambaa na wavu unaomwezesha
E' mtumiaji kuona na kupata hewa. Wakati mwingine
= linaweza kushonewa pamoja na ovaroli.

ii. Kofia Kofia huliweka sawa taji la uso kichwani, huzuia

;i nyuki wasidunge kichwa na kuingia ndani ya taji la

é uso. Kofia inapaswa kuwa na matundu ili kuruhusu
- hewa kupita.

ii. Ovaroli Hili ni vazi linalokinga mwili ili usidungwe na nyuki.

- Rangi ya kaki au nyeupe ndiyo inayofaa zaidi kwa

kuwa rangi hizi haziwaogopeshi nyuki

an
iii. Mipira ya mikono | Mipira ya mikono hulinda sehemu za mikono
" zisidungwe na nyuki. Hutengenezwa kwa kutumia
Ju" ngozi laini au mpira na kitambaa cha kaki cha rangi
¥ nyepe au njano. Hata hivyo ngozi ni nzuri zaidi kwa
\ kuwa inadumu na haiwezi kuungua kirahisi wakati wa
' kutumia bomba la moshi lilopata moto.

iv. Viatu/Buti Viatu vinavyofaa kutumika ni vya ngozi au mpira

N vyenye urefu unaokaribia magoti. Viatu hulinda
sehemu za miguu zisiumwe na nyuki. Pia humlinda
mtumiaji asiweze kung’atwa na nyoka au wadudu
wengine wenye sumu.

Kielelezo Namba 2: Vifaa vya Kinga
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3.2 Vifaa Saidizi vya Manzuki

Mbali na mavazi ya kinga, vipo vifaa/zana nyingine muhimu kwa mfugaji wa
nyuki zinazotumika anaposhughulikia kundi la nyuki hasa wakati wa kuvuna
asali au kukagua mizinga (Kielelzo Namba 3).

Vifaa Saidizi vya Manzuki

Bomba la Moshi

Hiki ni kifaa kinachotumika kufukiza moshi ndani
ya mzinga, au sehemu yoyote palipo na kundi
ama makazi ya nyuki ili kukata mawasiliano na
kuwafanya wawe wapole hivyo kumfanya mfugaji
asivamiwe. Nishati iliyozoeleka kutumika ni vipande
vya magunia chakavu au maranda ya mbao. Hata
hivyo mfugaji nyuki anaweza kutumia nishati
nyingine zinazopatikana katika mazingira yake
ili mradi ahakikishe haina madhara kwa nyuki na
asali. Bomba la moshi hutengenezwa kwa bati na
huwekwa fukuto lililotengenezwa kwa ubao na ngozi
laini.

Patasi/Tezo

Humsaidia mfugaji nyuki kufungua mzinga, kutoa
viunzi au michi; kukata masega na kukwangua gundi.
Hutengenezwa kwa chuma kigumu kilicho bapa na
hukunjwa upande mmoja kwa ajili ya kufungulia
na kuwekwa makali upande mwingine kwa ajili ya
kukata na kukwangua. Endapo mfugaji nyuki hana
kifaa hiki anaweza akatumia hata panga.

Kisu hutumika kukatia masega wakati wa kuvuna
asali au kukwangua nta/gundi kwenye viunzi au
michi. Endapo mfugaji nyuki ana patasi nzuri yenye
makali hakuna ulazima wa kuwa na Kisu.

Brashi hutumika kupangusa nyuki kutoka kwenye
masega au sehemu yoyote ya mzinga pindi
ikihitajika. Kama brashi haipo manyoya marefu
ya kuku au ndege yeyote, ama majani safi mazuri
yaweza kitumika.

Kielelezo Namba 3: Vifaa Saidizi vya Manzuki
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3.3 Mizinga

Mzinga wa nyuki ni chombo chochote kilichoandaliwa na binadamu kwa
ajili ya kuishi nyuki. Kuna aina mbalimbali ya mizinga ambayo imekuwa
ikitumika kufugia nyuki. Mizinga hii inaweza kugawanywa katika makundi
makuu mawili ambayo ni mizinga ya jadi na mizinga iliyoboreshwa. Makazi
ya asili ya nyuki ni katika mashimo ardhini, mapango, matawi ya miti na
sehemu nyinginezo zinazomfaa nyuki kuishi.

3.3.1 Mizinga ya jadi

Mizinga ya jadi inatengenezwa kwa kutumia utaalamu, mila, utamaduni na
malighafi zinazopatikana katika maeneo husika. Mizinga ya jadi ni pamoja
na, magogo, vikapu, vyungu, vibuyu, fito, magome n.k (Kielelezo Namba 4).

(a) Mizingaya magome (b) Mizinga ya magogo

g A

Mizinga ya jadi ina faida na hasara zake kwa mazingira na uchumi wa jamii.
Faida na hasara zake zimeainishwa hapa chini:




Faida za Mizinga ya Jadi

i Ni rahisi kutengeneza na inahitaji mtaji mdogo;

ii. Malighafi ya kuitengeneza inapatikana kwa urahisi na haihitaji ufundi/
utaalaum mkubwa kuitengeneza; na

iii. Mara nyingi inatengenezewa msituni na kutundikwa hivyo hakuna
gharama ya usafirishaji.

Hasara za Matumizi ya Mizinga ya Jadi

i Miti yenye manufaa kiuchumi, kiikolojia na kwa nyuki wenyewe
huharibiwa kwa kukobolewa na kukatwa ili kutengeneza mizinga
(Kielelezo Namba 5);

ke ZREW b e =
Mti uliokobolewa Magome yaliyokobolewa kutoka kwenye mti

Kielelezo Namba 5: Madhara ya Mizinga ya Magome

ii. Uvunaji asali huwa mgumu kwa kuwa mfugaji hulazimika kuingiza
mkono na kuvuna kilichomo bila kuona hivyo kupata asali ambayo si
bora. Pia mfugaji hupoteza muda mwingi, na si rahisi kufanya ukaguzi;

iii. Baadhi ya mizinga hasa ya magome hudumu kwa muda mfupi na
kila ikichakaa mfugaji nyuki hutumia muda mwingi kuandaa mizinga
mingine;

iv.  Ufugaji nyuki kwa kutumia mizinga ya jadi ni hatari kwa kuwa mfugaji
nyuki hulazimika kuweka mizinga msituni ambako kuna hatari ya
wanyama wakali na nyoka;

V. Kiasi cha asali kinachopatikana ni kidogo kwa kuwa mizinga haiwezi
kuongezewa nafasi kama kwenye mizinga ya kibiashara;

vi.  Muda mwingi unatuma wakati wa uvunaji kwa kuwa mfugaji anatakiwa
kupanda mti mmoja baada ya mwingine kushusha mizinga;

vii. Kwa kuwa mizinga hii hutundikwa kwenye miti mirefu ipo hatari ya
mpandaji kuanguka; na
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viii. Kwa kuwa ufugaji nyuki wa jadi unafanyika msituni na unahusisha
kupanda miti mirefu, unabagua baadhi ya makundi katika jamii mfano,
akina mama kushiki shughuli za utundikaji, usimamizi wa mizinga na
kuvuna asali.

3.3.2 Mizinga iliyoboreshwa

3.3.2.1 Mzinga wa Kati

Mzinga wa Kati ni mzinga ambao teknolojia inayotumika kuutengeneza iko
katikati ya mizinga ya jadi na ya Kibiashara. Mzinga huu unawawezesha
wafugaji nyuki kuwamudu nyuki katika njia yenye ufanisi zaidi kuliko mizinga
ya jadi. Mizinga ya aina hii inatofautiana kwa ukubwa na umbo kati ya nchi
moja na nyingine ila inafanana tu katika eneo la kutumia michi. Baadhi ya
mizinga hiyo ni Mzinga wa Michi wa Tanzania, Mzinga wa Michi wa Kenya,
Mzinga wa Michi wa Ugiriki na Mzinga wa Michi wa Marekani.

Jedwali Namba 2: Aina ya Mzinga ya Michi na Vipimo Vyake

Jina la Mzinga Urefu Upana Kimo Michi
(inchi) (inchi) (inchi)

Mzinga wa Mpito wa Tanzania |35 18.1 9.5 28

Mzinga wa Michi wa Tanzania |26.2 18.3 10.2 21

Mzinga wa Michi wa Kenya 38.2 24 31.2 30

Mzinga wa Michi wa Marekani |37 20 12 25

Ikumbukwe kuwa wakati wa kutengeneza mizinga ya michi ni vema
kuzingatia vipimo vilivyoanishwa kwenye Jedwali Namba 1 ingawa vipimo
hivyo vinaweza kubadilishwa kulingana na ukubwa wa makundi ya nyuki ya
eneo husika.

Sehemu za Mzinga wa Kati

i. Mzinga wa kati ni lazima uwe na mfuniko ambao umetengenezwa
vizuri ili kuzuia maji yasiingie ndani ya mzinga;

ii. Michi au viunzi vina upana wa sentimita 3.2 na urefu wa sentimita
48.2;

iii.  Kwa chini kuna mkato wa ufuo katikati kwa marefu kwa ajili ya kuweka
nta ili kuwashawishi nyuki kuanza kujenga masega;

iv.  Mlango wa kuingia ndani na kutoka nje ya mzinga; na

V. Upande wa chini wa mzinga ni lazima uzibwe kabisa kwa kutumia

mbao.
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Sega lenye asali Mfuniko wa chini wa mzinga

Kielelezo Namba 6: Mzinga wa Michi

Faida za Mzinga waKati

Vi.

Mzinga unaweza kutengenezwa kwa zana rahisi kama misumeno na
randa za mikono;

Wakati wa uvunaji kila sega hufikiwa bila ya kuondoa masega
mengine. Mbinu hii ya kushughulikia mchi mmoja baada ya mwingine
husababisha bughudha kidogo kwa kundi la nyuki;

Aina hii ya mzinga kiuchumi humnufaisha mfugaji nyuki kupata
ongezeko la mazao ya nyuki ukilinganisha na mzinga wa jadi;

Mzinga huu ukitunzwa vizuri hudumu kwa muda mrefu;

Matumizi ya mzinga huu haihitaji mashine za kisasa za kuchakatia
asali; na

Kiasi cha nta kinachozalishwa ni kingi kuliko cha mzinga wa Biashara.

Hasara za Mzinga wa Kati
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Gharama za utengenezaiji ni kubwa kuliko za utengenezaji wa mzinga
wa jadi;

Kuna ugumu kutumia masanduku ya ziada na ukaguzi wa makundi ni
mgumu kidogo ukilinganisha na mzinga wa Kibiashara;

Mzinga wa kati ni mzito kuinua hususani kwa mtu mmoja; na

Baadhi ya mizinga ya aina hii ni mikubwa mno kwa makundi madogo
kiasi cha kusababisha wadudu kuingia na kufanya makazi.




3.3.2.2 Mzinga wa Biashara

Mzinga huu hutumia viunzi badala ya michi na asali yake hukamuliwa
kwa mashine maalum ambayo viunzi vyenye masega yenye asali iliyoiva
huwekwa na kuzungushwa kwa nguvu ili asali itoke. Mzinga hutengenezwa
kwa kutumia mbao na masanduku ya ziada huweza kuongezwa kwa ajili
ya kuzalishia asali zaidi. Kwa kawaida huwa na masanduku mawili au zaidi.
Sanduku la kwanza ni la majana na linalofuatia ni la asali. Kila sanduku huwa
na viunzi kati ya 10 na 13. (Kielelezo Namba 7).

=_._-——— Mfuniko wa Juu
Sanduku la Asali

Kielelezo Namba 7: Mzinga wa Biashara wa Tanzania

Vipimo Vyake ni Kama lfuatavyo:

Sanduku: Upana inchi16.8, kimo inchi 9.5, Urefu inchi 19.5

Kiunzi: Mchi wa juu urefu inchi 19, pembeni urefu inchi 9.1 na chini urefu
inchi 17.6.

Mifuniko ya juu na chini: Upana inchi18.3 na urefu inchi 22.

Faida za Mzinga wa Biashara:

i Aina hii ya mzinga inatoa fursa kwa mfugaji nyuki kuzalisha mazao
mengine kama vile chavua, sumu na maziwa ya nyuki;

ii. Upo uwezekano wa kuhamisha sega toka mzinga mmoja hadi
mwingine;

iii.  Uchunguzi wa maendeleo ya kundi la nyuki ni rahisi kufanyika na
inawezekana kulisaidia kundi kwa kulilisha pale inapohitajika;

iv.  Inawezekana kuhamisha makundi ya nyuki kutoka sehemu moja hadi
nyingine;

V. Mzinga huu huzalisha asali nyingi na bora zaidi kuliko aina nyingine ya
mizinga kwa kuwa unaweza kuongezwa masanduku ya ziada; na

vi. Asali inayopatika katika mizinga hii ni safi zaidi ukilinganisha na
mizinga mingine.
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Hasara za matumizi ya Mzinga wa Biashara

i Inahitaji gharama kubwa kutengeneza;

ii. Viunzi huvunjika kirahisi kama havitakuwa imara hivyo kumlazimu
mfugaji nyuki kutengeneza vingine;

iii. Kama vipimo havikuzingatiwa wakati wa utengenezaji wa mzinga sio
rahisi kuhamisha masega kutoka mzinga mmoja kwenda mwingine;
na

iv.  Mizinga ya aina hii haimpatii mfugaji nta ya kutosha ukilinganisha na
mizinga ya kati na ya jadi.

4.0 UCHAGUZI WA ENEO LA KUFUGIA NYUKI
(MANZUKI)

Manzuki (eneo la kufugia nyuki) ni sehemu maalum yenye sifa ambazo
makundi ya nyuki yanayomilikiwa huwekwa. Kwa hiyo ni vema kwa mtu
anayeanza shughuli za ufugaji nyuki akachagua sehemu sahihi ya kuanzisha
manzuki. Mmiliki wa eneo husika anatakiwa kuhakikisha usalama wa kila
kundi, kutunza kundi kwa ajili ya kufikia malengo ya ufugaji wake na kwa
mtindo ambao utahakikisha kundi linaendelea kuishi na kujijenga. Kwa hiyo,
ni vema kwa mtu anayeanza shughuli za ufugaji nyuki akachagua sehemu
sahihi ya kuanzisha manzuki.

Eneo linalofaa kuanzisha manzuki linatakiwa liwe na sifa zifuatazo:

i. Uwepo wa mimea mbalimbali yenye uwezo wa kutoa maua yenye
chavua na/au mbochi kwa mwaka mzima au kipindi fulani cha mwaka
ambayo ni chakula kikuu cha nyuki. Siyo lazima liwe eneo kubwa; bali
hata eneo dogo linalozungukwa na mimea itoayo chakula cha nyuki.
Umbali wa mimea ya nyuki na manzuki usizidi kilomita mbili ingawa
nyuki ana uwezo wa kuruka zaidi ya kilomita mbili. Eneo hili linaweza
kuongezewa chakula cha nyuki kwa kupanda miti zaidi inayotoa maua
au hata mazao ya kilimo;

ii. Liwe na chanzo cha maji cha kudumu, lakini kama chanzo cha maji
cha kudumu hakipo basi maji yanaweza kupelekwa kwenye manzuki
wakati wa ukame;
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iii. Liwe salama kwa mizinga, mazao yake na lisiwe na maadui wa nyuki.
Usalama wa wakazi na wadau wengine pia lazima utiliwe maanani.
Manzuki inatakiwa iwe mbali na maeneo wanayotumia watu kama
soko, makazi, shule, hospitali, zahanati, barabara au huduma yoyote
ya kijamii;

iv. Liwe na kivuli ili kupunguza joto ndani ya mizinga na liwe na kinga ya
upepo ili kulinda kundi la nyuki; na

v. Liwe linafikika kwa urahisi wakati wote wa mwaka ili kurahisisha
uhudumiaji wa makundi ya nyuki pamoja na kusafirisha mazao. Kwa
hiyo eneo lisiwe kwenye milima yenye miinuko mikali, pia lisiwe linajaa
maji kwa muda mrefu au kutokea mafuriko ya mara kwa mara.

5.0 UANZISHWAJI WA MANZUKI

Baada ya mfugaji nyuki kujiridhisha na uwepo wa sifa muhimu za kuanzisha
manzuki na kufanya maandalizi ya mizinga, hatua inayofuata ni kuanzisha
manzuki. Katika kuanzisha manzuki na kuisimamia, zipo shughuli ambazo
mfugaji nyuki anapaswa kufanya. Shughuli hizo ni pamoja na kuambika
mizinga, kutundika na kukamata makundi ya nyuki.

5.1 Kuambika na Kutundika Mizinga

5.1.1 Uambikaji wa mizinga

Kila mfugaji nyuki angependa kuona mizinga yake inapata makundi ya
nyuki mara tu baada ya kutundika. Ili kupata kundi la nyuki haraka mizinga
inatakiwa iambikwe. Kuna njia mbali mbali za kuambika mizinga kutegemea
malighafi zilizopo katika eneo husika na mapokeo ya ufugaji nyuki. Njia
kuu itumikayo na watu wengi ni kutumia nta ya nyuki kwa kuiyeyusha na
kumimina kwenye michi au viunzi, ama ndani ya mzinga.

5.1.2 Utundikaji wa mizinga

Utundikaji wa mizinga unatofautiana toka sehemu moja hadi nyingine
kufuatana na mazingira ya eneo husika. Kwa mfugaji nyuki anayeanza
ni vema akajadiliana na wafugaji nyuki wazoefu kuhusu wakati unaofaa
kutundika mizinga. Baadhi ya njia za utundikaji mizinga ni kama ifuatavyo:
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i Mizinga kupachikwa kwenye pacha za miti na kufungwa kwa
kamba za magome ya miti au waya (Kielelezo Namba 8). Njia hii
mara nyingi hutumika kwa mizinga ya jadi. Wakati wa kuvuna asali
mfugaji hulazimika kukwea mtini na vifaa vyake vyote vya kuvunia na
kuhifadhia asali;

L.V

Kielelezo Namba 8: Mzinga wa Gogo Uliopachikwa
Kwenye Panda za Mti na Kufungwa Kamba

ii. Mizinga kuning’inizwa kwenye matawi ya miti kwa kutumia kipande
cha mti mithili ya ndoano kwa msaada wa kamba (Kielelezo Namba
9). Wakati wa uvunaji mfugaji hushusha mzinga hadi ardhini kabla ya
kuanza kuvuna;

Kielelezo Namba 9: Mizinga lliyoning’izwa kwa
Kutumia Kipande cha Mti

iii.  Upachikaji wa mzinga juu ya vichanja au jukwaa (Kielelezo Namba

10): Utundikaji huu humlazimu mfugaji kutumia nguzo kutengeneza
kichanja na kuweka mzinga juu yake;
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Kielelezo Namba 10: Mizinga lliyowekwa Kwenye Jukwaa/vichanja

iv.  Utundikaji wa mizinga kwenye miti kwa kutumia waya (Kielelezo
Namba 11). Nguzo au miti hugongewa waya na katikati ya nyaya
hushikizwa mzinga;

Kielelezo Namba 11: Mizinga iliyotundikwa kwa Kutumia Waya

V. Utundikaji wa mizinga juu ya matofali au mawe. Njia hii hutumika sana
nchi zenye baridi pasipokuwa na maadui wa nyuki kama vile siafu; na

vi.  Utundikaji wa mizinga kwenye nyumba/mabanda ya kufugia nyuki
(Kielelezo Namba 12). Njia hii hutumika hasa kwa mfugaji nyuki
anayetumia mizinga iliyoboreshwa.
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Kielelezo Namba 12: Upande wa Kushoto ni Nyumba ya
Kufugia Nyuki na Upaande wa Kulia ni Banda
lililotundikwa Mizinga

5.1.3 Ukamataji wa makundi

Ili kurahisha upatikanaji wa makundi ya nyuki, mfugaji anaweza kutega kwa
kutumia mizinga midogo ya kukamatia makundi, kukamata kundi mahali
lilipo na kuhamisha nyuki kutoka kwenye mzinga mmoja kwenda mwingine.
Aidha, ukamataji wa makundi unatakiwa kufanyika muda wa asubuhi sana
au jioni kabla ya jua kutua wakati makundi yanapokuwa tulivu.

Njia ya kukamata makundi inaweza kufanyika kwa kufuata hatua zifuatazo:

i Weka mzinga wa kukamatia makundi ya nyuki kwenye njia ambayo
makundi hupita wakati wa kuhama;

ii. Baada ya mzinga kupata kundi; hamishia kwenye mzinga wako.
Wakati wa kuhamisha hakikisha unapulizia moshi wa kutosha ili nyuki
wasisambae na wasikudhuru;

iii.  Pukutishia nyuki wote kwenye mzinga kwa kuwapulizia moshi; na

iv. ~ Funika mzinga uliohamishia nyuki na kisha uache hadi nyuki
watakapotulia ndipo uhamishie sehemu unayotaka. Kama bado kuna
mabhitaji, tundika tena mzinga wako wa kukamatia makundi.
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5.1.4 Kukamata kundi lililotua mahali

Kwa kawaida kundi lililotua kwenye mti au sehemu nyingine kwa mapumziko

huwa tulivu, hivyo ni rahisi kulihamishia kwenye mzinga. Endapo kundi

limehama kwenye mzinga kwa sababu ya usumbufu laweza kuwa kali zaidi

kidogo. Wakati wa kukamata kundi lililotua mfugaji nyuki anapaswa kufanya

yafuatayo:

i Kuandaa mzinga, bomba la moshi na mavazi ya kinga;

ii. Pulizia moshi au nyunyizia maji polepole kwenye kundi la nyuki bila
kulivuruga;

iii. Panguzia nyuki kwenye mzinga au chombo kingine kwa kutumia
brashi au majani safi na laini; na

iv.  Subiri kwa muda hadi nyuki wote watulie ndani ya chombo chako,
kisha kihamishe. Kazi hii inashauriwa kufanyika jioni wakati nyuki wote
wametulia.

Kuhamishia Kundi la Nyuki Kutoka Mzinga Mmoja Kwenda Mwingine
Njia hii hutumika pale mfugaji anapotaka kuhamisha kundi la nyuki kutoka
mzinga mmoja kwenda mwingine kwa mfano kutoka mzinga wa jadi kwenda
mzinga wa kisasa au kuhamisha kutoka mzinga wa kisasa uliochakaa. lli
kukamilisha zoezi hili mfugaji nyuki anapaswa kufanya yafuatayo:

i Kuandaa mavazi, mzinga na bomba la moshi;

ii. Kuondoa michi au viunzi kadhaa toka kwenye mzinga;

iii.  Kupulizia moshi kwenye mzinga;

iv. ~ Kama kuna mzinga mwingine wenye masega ya majana yaliyofikia
hatua ya mabuu, mfugaji nyuki atapaswa kuchukua masega mawili au
zaidi na kuyafunga vizuri kwenye viunzi au michi kisha kukung’uta kwa
ghafla nyuki kwenye mzinga;

V. Kama malkia alikuwa amefungiwa, anatakiwa afunguliwe na kisha
mzinga kufunikwa; na

vi.  Mfugaji anaweza kulisha kundi lake ili lisihame.

Pamoja na njia za kukamata makundi zilizoelezewa hapo juu, mfugaji nyuki
anaweza pia kuongeza idadi ya makundi ya nyuki kwa kugawanya makundi
makubwa, kuzalisha malkia na kununua kwa wafugaji wengine. Hata hivyo
ugawaji makundi na uzalishaji malkia unaoweza kufanywa tu mfugaji ambaye
amepata mafunzo na uzoefu wa kutosha.
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6.0 UTUNZAJI WA MAKUNDI YA NYUKI

Mizinga ikishawekwa kwenye manzuki na kupata makundi, mfugaji nyuki
anapaswa kuzingatia usafi wa manzuki, ukaguzi wa makundi ya nyuki na
kufanya shughuli nyingine kulingana na Kalenda ya Ufugaji Nyuki.

6.1 Usafi wa Manzuki

lli kuzuia makundi ya nyuki yasisumbuliwe na wanyama waharibifu na
wadudu, na kurahisisha kazi wakati wa ukaguzi au uvunaji ni muhimu kwa
mfugaji nyuki kufanya usafi eneo linalozunguka mizinga.

6.2 Ukaguzi wa Kundi la Nyuki

Ni muhimu kufanya ukaguzi wa kundi la nyuki ili kuangalia kama kuna
magonjwa, au maadui wa nyuki ili kudhibiti kabla hawajaleta madhara;
Kuangalia hali ya mayai, majana na utendaji kazi wa malkia kwa sababu
yeye ndiye mtawala wa kundi;

Kuangalia kiwango cha akiba ya chakula (asali na chavua) kama
kinatosheleza mabhitaji ya kundi na kama asali iko tayari kuvunwa; na
Kuchunguza hali ya kundi kama ni kubwa na nyuki wametengeneza
vyumba vya kukuzia malkia, ni dalili kuwa kundi linataka kujigawa ama
kuhama. Njia ya haraka ya kudhibiti uhamaiji ni kuharibu vyumba hivyo.

Izingatiwe kuwa wakati wa kufanya ukaguzi mfugaji anapaswa kuwa na
bomba la moshi, patasi na mavazi ya kinga.

Jinsi ya Kufanya Ukaguzi
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Fanya ukaguzi mapema asubuhi au jioni sana wakati nyuki wengi
wako katika mzinga;

Ni muhimu kuvaa mavazi ya kinga ili kujikinga kutokana na
kushambuliwa na nyuki;

Epuka kupita au kusimama mbele ya mzinga ili usiwazuie nyuki
walioko nje kuingia ndani na pia kutowabugudhi nyuki walinzi walioko
kwenye matundu ya kuingilia nyuki. Kutosimama mbele ya mzinga
kunamsaidia mfugaji kutoshambuliwa na nyuki;

Mara baada ya kufika kwenye mzinga tumia bomba la moshi kupulizia
moshi ndani ya mzinga taratibu kupitia kwenye mlango ili kukata
mawasiliano yao; na




V. Epuka kupiga kelele unapokuwa karibu na mzinga yenye nyuki ili
wasikushambulie.

6.3 Kalenda ya Ufugaji Nyuki

Siyo rahisi kuwa na kalenda ya ufugaji nyuki itakayoweza kutumika nchi
nzima kutokana na utofauti wa hali ya hewa kutoka eneo moja hadi jingine.
Kwa ujumla, kalenda ya ufugaji nyuki imegawanyika katika misimu minne
ambayo ni: Msimu wa uhaba wa chakula, Msimu wa wa kujijenga, Msimu
wa ukusanyaji wa chakula na Msimu wa kuvuna. Katika kila msimu zipo
shughuli ambazo mfugaji anatakiwa kuzifanya.

6.3.1 Msimu wa Uhaba wa Chakula

Hiki ni kipindi ambacho mimea huwa imepukutisha majani na maua, na

hivyo nyuki kukosa mbochi na chavua kwa ajili ya chakula. Nyuki kukosa

chakula husababishwa na ukame wa muda mrefu au mvua nyingi kupita

kiasi ambazo husabaisha maua kupukutika. Katika kipindi hiki mfugaji

anatakiwa kufanya yafuatayo:

i Kukagua kundi la nyuki mara kwa mara kuona kama kuna dalili za
magonjwa na/au wadudu waharibifu/wasumbufu;

ii. Kuweka kivuli kwenye mizinga ili kuzuia jua na mvua;

iii.  Kuhakikisha kuwa maji yanakuwa karibu kwa ajili ya nyuki;

iv.  Kulisha makundi ya nyuki pale inapolazimu; na

V. Kuondoa masega yaliyoachwa na nyuki endapo wamehama. Hii
inasaidia kutumia masega kwa ajili ya kutengenezea nta, pia kuzuia
wadudu kama nondo wa kwenye masega wasihamie na kuzaliana
kwenye masega yaliyoachwa na kundi la nyuki baada ya kuhama.

6.3.2 Msimu wa Kujijenga

Mara nyingi kipindi hiki hujitokeza mara baada ya mvua nyingi. Mimea
midogo midogo huwa na maua mengi, hivyo mbochi na chavua vinakuwepo.
Ni kipindi ambacho nyuki hujilisha na kuzaliana kwa wingi wakijiandaa kwa
ajili ya msimu unaofuata.

Kazi za kufanya kwa mfugaji ni kama ifuatavyo:

i Kufanya ukaguzi wa makundi kuona maendeleo yake. Endapo kuna
masega yaliyoharibika yaondolewe;

ii. Kuhakikisha kuwa nyuki wanakusanya chakula cha kutosha, kama
hawajafanya hivyo unaweza kuwalisha;

ii. Ongeza ukubwa wa kiota endapo ni kidogo; na
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iv. Kudhibiti kuhama kwa makundi.

6.3.3 Msimu wa Ukusanyaji wa Asali
Hiki ni kipindi ambacho mimea mingi katika eneo husika, hususani miti
mikubwa, vichaka ama mazao ya shambani yamechanua. Mara nyingi hili
hutokea mwishoni mwa mvua hasa za masika. Kwa kipindi hiki nyuki huwa
wako tayari kukusanya chakula kwa ajili ya kujiwekea akiba ya kutumia
wakati wa shida ya chakula. Katika msimu huu mfugaji nyuki anapaswa
kufanya yafuatayo:

i Kuhakikisha kuwa nyuki wana nafasi ya kutosha kuhifadhia chakula
cha ziada. Kama unatumia mizinga ya viunzi, hiki ndio kipindi cha
kuongeza sanduku jingine; na

ii. Kuandaa vyombo kwa ajili ya kuvunia asali.

6.3.4 Msimu wa Uvunaji

Kwenye mtiririko wakalenda ya ufugaji nyuki hii ndiyo hatua ya mwisho na

ya neema kwa mfugaji nyuki. Katika msimu huu mfugaji nyuki anapaswa

kufanya yafuatayo:

i Kuvuna asali, kuiandaa na kuiihifadhi vizuri; na

ii. Mfugaji anatakiwa kuwabakizia nyuki chakula kidogo kwa ajili ya kuishi
wakati wa msimu wa ukame.

6.4 Maadui wa Nyuki

Nyuki kama viumbe wengine wanao maadui wanaowasumbua katika makazi
na utendaji wao wa kazi. Hivyo ni vema mfugaji nyuki kujua maadui hao ili
kubuni njia za kuwadhibiti.

Kuna aina kuu mbili za maadui wa nyuki ambao ni maadui wala nyuki na
maadui wasumbufu. Maadui wala nyuki ni pamoja na siafu, ndege, na simba
wa nyuki. Maadui hawa humkamata nyuki na kumla. Maadui wasumbufu ni
wale ambao huleta uharibifu wa masega, kiota, ulemavu kwa nyuki na wakati
mwingine kusababisha upungufu wa chakula kwenye mizinga. Maadui
hawa ni pamoja na Mbawakavu/Mbawakawa wa mzinga, Kupe wa nyuki,
Mende, Nondo, Panya, Mijusi na Mchwa. Maadui wengine niwanyama kama
Nyegere, Tembo, Nyati na Nyani. Aidha, binadamu naye ni adui mkubwa wa
nyuki na mazingira yake (Jedwali Namba 3).
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Jedwali Namba 3: Baadhi ya Maadui wa Nyuki

hushambuliwa
sana kuliko ya
kienyeji

Na. | Adui Madhara Namna ya kudhibiti/kuzuia
1. |Nyegere e Kuangusha e Zungushia manzuki uzio
na kuharibu kama inawezekana;
mizinga ¢ Ning’iniza mizinga kwa
e Kula asali waya;

e Tundika mizinga katika
miti mirefu yenye
magome laini

e Weka miiba chini ya miti
iliyo na mizinga; na

e Weka bati kuzunguka mti
au nguzo iliyowekewa
mzinga

2. |Mbawakavu/ |e Viwavivyake Ni vigumu kudhiti
Mbawakawa hula chavua na mbawakau wadogo ila
asali unaweza fanya yafuatayo:
e Kuharibu e Kuwaondoa kwa mikono;
masega na

e Weka kundi la nyuki kuwa

imara
34 e Kuharibu e Ziba nyufa zote kwenye
masega mzinga;
e Mizinga e Ondoa masega yote
ya kisasa yalioshambuliwa na

nondo ndani ya mzinga
kila baada ya uvunaji; na
Ondoa pia masega ya
zamani na ambayo nyuKi
wamehama.




Madhara

Namna ya kudhibiti/kuzuia

Kuharibu kundi la
nyuki na kiota chake

Kutundika mizinga kwa
waya;

Kuangamiza viota vyao;
Kupaka mafuta ya taa,
oili au grisi kwenye miguu
ya stendi ya mizinga

ili kuwazuia kupanda
kwenye mzinga;
Kumwaga majivu yenye
moto kuzunguka stendi
za mizinga;

Kuondoa vipande vya
masega vinavyodondoka
wakati wa kuvuna; na
Kufanya usafi kuzunguka
manzuki.

Manyigu

Hukamata nyuki
wanapotoka ndani
ya mzinga au wakati

N wakitafuta maua

Haribu viota vilivyo karibu
na manzuki;

Weka mizinga yako chini
ya kivuli hasa wakati wa
jua kali; na

Watege kwa kutumia
maji au mafuta ndani ya
bakuli.

Mchwa

e Huwabughudhi
nyuki ndani
ya mzinga na
kusababisha
kuhama

Hushambulia
mizinga na
majukwaa kwa
kutafuna na
kuharibu mbao zake

Kuweka majivu
kuzunguka sehemu yenye
jukwaa lililowekewa
mzinga;

Kupaka mafuta mazito
ya grisi kwenye nguzo
za jukwaa ili kuzuia
wasipande na kuufikia
mzinga; na

Kusafisha Manzuki
yasiwe na uchafu
unaoweza kuwavutia
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Na. | Adui Madhara Namna ya kudhibiti/kuzuia

7. |Binadamu e Kunyang’anya |Kutoa elimu
nyuki chakula

e Kuharibu viota
vyao

e Kuwachoma
moto

e Kuijiachia
wakaumwa na
nyuki wengi bila
sababu. Kwani
nyuki anapo
dunga hufa
baada ya masaa
machache

7.0 UVUNAJI NA UCHAKATAJI WA MAZAO YA
NYUKI

Hapa Tanzania mazao makuu ya nyuki yanayojulikana sana ni asali na nta.
Hata hivyo, kuna mazao mengine na yenye faida kwa jamii kama gundi ya
nyuki, chavua, sumu ya nyuki, maziwa ya malkia na majana. Teknolojia ya
uvunaji na uhifadhi wa baadhi ya mazao kama sumu ya nyuki, chavua na
maziwa ya malkia bado iko chini. Mfugaji anatakiwa kujua mazao haya na
namna bora ya kuyavuna na kuyachakata ili kupata mazao yenye ubora wa
kukidhi mahitaji ya soko.

7.1 Asali

Asali hutengenezwa na nyuki kwa ajili ya chakula chake cha akiba. Asali
hutokana na mbochi (maji matamu) anayochukua nyuki kutoka kwenye
maua ya mimea au kwenye mchozo wa sehemu hai za mimea au takamwili
za baadhi ya wadudu wanazofyonza kutoka kwenye sehemu hai ya mimea
ambazo nyuki hukusanya, kubadilisha na kuchanganywa na vimeng’enyo
maalumu vilivyomo katika miili yao na kisha kuwekwa katika masega.
Wakati nyuki akikusanya maji hayo matamu huwa na kiasi kikubwa cha maji
na sukari kidogo. Maji hupunguzwa na nyuki kwa kupepea mabawa yao
kwenye vyumba vya masega ili kuongeza joto linalofanya maji yapungue
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kwenye mbochi. Asali ya nyuki wanaodunga iliyokomaa vizuri ina kiwango
cha maji kati ya asilimia 17 - 20. Asali hutofautiana rangi, ladha na harufu
kutegemea na aina za maua aliyotembelea nyuki.

7.1.1 Uvunaji wa Asali

Uvunaji wa asali hutegemea viashiria na mbinu mbalimbali kulingana na
eneo husika kwa kuzingatia Kalenda ya Ufugaji Nyuki. lli kujua kama asali
imekomaa tayari kwa kuvunwa, kwenye mizinga ya kisasa hakuna shida
sana kwani kuna uwezekano wa kufungua mzinga na kuona maendeleo ya
kundi ikiwa ni pamoja na uwepo wa asali iliyokomaa. Tatizo liko kwenye
mizinga ya jadi ambayo kundi likishaingia haifunguliwi mpaka wakati wa
kuvuna. Kutokana na hilo, wafugaji wengi wamekuwa wakikosea wakati
muafaka wa kuvuna asali hivyo wanapofungua mizinga wanakuta watoto
wa nyuKki, asali isiyoiva au chavua.

Mbinu mbalimbali hutumika kutambua muda wa kuvuna sambamba na

viashiria vingine kama:

i Mwisho wa msimu wa mvua na mwanzo wa kiangazi.

ii. Maua au matunda ya mmea fulani kupukutika;

iii.  Matunda ya mmea mwitu kutokeza;

iv. ~ Mazao ya shambani kukomaa;

V. Muungurumo wa nyuki wakusanyao chakula kupungua;

vi.  Madume ya nyuki kuonekana yamekufa kwenye mlango ama chini ya
mzinga;

vii.  Kundi la nyuki kutanda nje ya mzinga;

viii. Gundi nyingi kuonekana katika mlango na matundu ya mizinga;

ix. Uzito wa mzinga kuongezeka;

X. Sauti ya mzinga unapogongwa, inaashiria kama mzinga umejaa ama
ni mtupu; na

xi.  Mwinamo wamzinga kubadilika, hususani kwamizingailiyoning’inizwa.

Mambo ya Kuzingatia lli Kupata Asali Bora

Ili kupata asali bora mfugaji nyuki anatakiwa kuzinagatia yafuatayo:

i Kuvuna asali isiyo na chavua au majana;

ii. Kuvuna asali iliyokomaa tu;

iii.  Wakati wa kuvuna tumia zana za kinga;

iv.  Tumia vyombo visafi, vikavu na vyenye mifuniko imara;

V. Unapovuna tumia kisu au patasi kukata masega;

vi.  Hakikisha nyuki wamepanguswa kwenye sega kwa kutumia brashi au
majani safi;
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vii.  Hifadhi asali iliyovunwa sehemu isiyo na unyevunyevu au joto kali; na
viii. Kwa ujumla asali ni chakula zingatia usafi katika kila hatua.

Hatua za Msingi za Kuzingatia Wakati wa Kuvuna Asali

i Usisimame katika njia wanayotumia nyuki yaani mbele ya mlango wa
mzinga;

ii. Usipakue asali wakati wa joto, jua kali au wakati mvua ikinyesha;

iii.  Unapovuna asali hakikisha umevaa mavazi ya kinga pia andaa zana za
kumhudumia nyuki kama bomba la moshi;

iv.  Fanya kazi kwa utulivu bila ya kelele ya aina yeyote;

V. Fanya kazi kwa haraka lakini kwa uangalifu;

vi.  Tumia bomba la moshi kufukiza moshi ndani ya mzinga kwa uangalifu
kisha fukiza moshi juu ya michi au viunzi ndani ya mzinga;

vii.  Ondoa kiunzi au viunzi vichache vilivyo tupu ili kuweka uwazi mwishoni
mwa mzinga upande mmoja. Kitendo hiki kisiwabughudhi nyuki na
anza kusogeza kiunzi kimoja kimoja kwa lengo la kuvuna asali na
endelea kutumia bomba la moshi;

viii. Hakikisha unarudisha kiunzi au viunzi kama vilivyokuwa katika mzinga
bila ya kuwadhuru nyuki; na

ix.  Mwisho kabisa kwa taratibu rudisha mfuniko juu ya mzinga.

7.1.2 Ukamuaji wa Asali

Ukamuaji wa asali ni vema ukafanyika mara tu baada ya asali kuvunwa
kwani ikikaa muda mrefu huganda. Kuganda kwa asali kunasababisha
kazi ya ukamuaji kuwa ngumu hivyo kuwafanya baadhi ya wafugaji nyuki
kuchemsha asali suala ambalo huchangia katika kupunguza ubora wake.
lkumbukwe kuwa masega yanayotakiwa kukamuliwa ni yale yenye asali
iliyokomaa.

Jinsi ya Kukamua Asali kwa Kutumia Kisigina Asali

i Weka masega yenye asali iliyokomaa kwenye mfuko au kitambaa safi
cha pamba au tetroni, kunja vizuri na weka kwenye mashine (Kisigina
asali), hakikisha ndoo ipo chini ya tundu la mashine;

ii. Funika kwa kifuniko cha mashine. Kisha zungusha mkono wa chuma
ambao hufanya kifuniko kushuka na kugandamiza mfuko au kitambaa
chenye asali. Mgandamizo hufanya asali kujichuja kupitia matundu ya
kwenye mfuko na kutiririkia kwenye chombo chini ya tundu la mashine;
na

iii.  Asali yote ikishachujika ondoa makapi ya masega na weka masega
mengine yenye asali na endelea na zoezi hili (Kielelzo Namba 13).
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Kielelezo Namba 13: Mashine za Kukamulia Asali

Jinsi ya Kuchuja Asali kwa Kutumia Ndoo, Majaba au Mapipa

Asali inaweza kutenganishwa na masega kwa kutumia ndoo (Kielelzo
Namba 14), majaba au mapipa. Njia hii inatumia muda mrefu na kiasi cha
asali hubaki kwenye masega. Kwa hiyo mwisho mkamua asali anatakiwa
kukamua asali iliyobaki kwenye masega kwa kutumia Kisigina asali

Hatua

Ndoo, majaba au mapipa mawili, moja liwe limetobolewa matundu
sehemu ya chini. Kati ya ndoo/pipa moja na jingine lazima kuwe na
chekecheke/chuijio;

Masega ya asali hupondwa pondwa ndani ya pipa lenye chekecheke
ambalo lipo juu ya pipa ambalo halina chekecheke;

Asali hutiririka polepole kupitia kwenye chujio kwenye ndoo/pipa la
chini. Ndoo/pipa la juu ni lazima liwe na mfuniko madhubuti;

Asali ikiisha kwenye masega ihifadhiwe kwenye vyombo safi na
salama; na

Kama unatumia mapipa hakikisha ni yale ambayo hayashiki kutu.
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Mfuniko wa ndoo

e :
Kielelezo Namba 14: Ndoo kwa Aajili ya Kuchuja Asali

Ikumbukwe kuwa vifaa vilivyoelezewa hapo juu siyo pekee vinavyotakiwa
katika ukamuaji wa asali. Ipo mitambo (Kielelezo Namba 15) na machine
nyingine zinazoweza kutumika kulingana na uwezo wa mfugaji. Mojawapo
ya mashine ni ile ya kuzungusha kasi (Kielelezo Namba 16). Mashine hizi
zinatofautiana kwa ukubwa kulingana na idadi ya viunzi vinavyowekwa kwa
wakati mmoja katika mashine hiyo. Pia zipo zinazotumia nguvu ya umeme
na nyingine ni za kuzungusha kwa mikono.




Jinsi ya Kuchuja Asali kwa Kutumia Mashine ya Kuzungusha Chukua
sega la asali weka juu ya beseni maalumu kisha zidua kwa kukwangua
utando kwenye upande mmoja wa sega ili kuruhusu asali kutoka ikiwa
kwenye mashine;

i Panga viunzi vyenye masega kwenye mashine, kisha zungusha
mashine ili kuruhusu asali kutoka. Na kama ni ya umeme unawasha
umeme;

ii. Asali ikishatoka rudisha viunzi kwenye beseni na zidua masega
upande wa pili kisha rudisha kwenye mashine; na

iii. Hakikisha umeweka chombo kisafi chini ya mashine sehemu iliyo na
tundu la kutolea asali

Faida na Matumizi ya Asali

Asali ina faida nyingi katika maisha ya mwanadamu ikiwa ni pamoja na
kutumika kama chakula, dawa na zao la biashara kwa ajili ya kuongeza
kipato cha familia na taifa Kwa ujumla (Kielelezo Namba 17). Aidha, asali
hutumika kama kiambato muhimu katika uokaji, viwanda vya vitu vitamu
kama vile pipi na biskuti, vipodozi, vinywaji na viwanda vya dawa.

Kielelezo Namba 17: Asali Ambayo lko Tayari kwa Matumizi

Jinsi ya Kutambua Asali Halisi

Kuna njia mbalimbali za kutambua asali halisi kwa kutumia kigezo cha maji

ambacho hata mfugaji wa kawaida anaweza kukitumia. Ili kutambua asali

halisi mfugaji nyuki anaweza kutumia njia mojawapo kati ya hizi zifuatazo:

I Kutiririsha asali: Chota asali kwa kutumia kijiko au kitu chochote kisafi
kisha itiririshe. Asali inayotiririka taratibu ni ishara kwamba haina
kiwango kikubwa cha maji. Aidha asali inayotiririka haraka ni dalili
kuwa ina kiwango kikubwa cha maji;
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ii. Kutumia njiti ya kibiriti: Chovya sehemu yenye baruti ya njiti ya kibiriti
kwenye asali kisha washa. Kama asali ina kiwango kikubwa cha maji
njiti ya kiberiti haitawaka;

iii. ~ Kumimina asali kwenye udongo: Chota asali kwa kutumia kijiko na
imwage au idondoshe chini kwenye udongo kwa taratibu. Kama
asali itashikamana mahali pamoja ardhini ujue ina kiwango cha maji
kinachotakiwa. Kama asali itatawanyika ni ishara kuwa ina kiwango
kikubwa cha maji;

iv.  Njia ya kutumia karatasi: Mwaga asali kwenye karatasi nyeupe, endapo
asali itabaki juu ya karatasi hiyo ni halisi. Asali isiyo halisi itanyonywa
na karatasi;

V. Kutambua asali iliyochemchwa:
Nusa ama onja asali ili
kutambua kama imechemshwa.
Endapo asali imechemshwa
utahisi harufu ya moshi na kama
haijachemshwa utahisi riha ya
maua.

Njia zilizoelezwa hapo juu ni njia rahisi
ambazo zinazo weza kutumika bila
kutumia gharama kubwa. Aidha zipo
njia nyingine za kutumia mashine
au chombo maalumu cha kuangalia Kielelezo Namba 18: Vifaa vya

kivango cha maji kwenye asali Kupimia Kiwango cha Maji
(Kielelezo Namba 18). Kwenye Asali
7.2 Nta

Nta ni zao la nyuki linalozalishwa katika mwili wa nyuki kibarua kwenye
matezi yaliyopo katika sehemu ya chini ya tumbo lake. Kabla ya kutoa nta
nyuki kibarua hutakiwa kula asali na kukaa kwa muda wa masaa 24. Matezi
hutoa vipande vya nta vyenye ukubwa wa milimita tatu kutoka upande
mmoja hadi mwingine na unene wa milimita 0.1 ambayo hukusanywa kwa
kupelekwa mdomoni kutafunwa/kufinyangwa na kutengenezwa masega.

Nta ni bidhaa muhimu inayoweza kutumika kutengeneza bidhaa mbalimbali

hivyo haitakiwikutupwa. Faida kubwayazao lanta kwabinadamu nikuongeza
kipato cha mfugaji nyuki kwa kuuza zao lenyewe na bidhaa zitokanazo na
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matumizi ya nta kama mishumaa, dawa za binadamu, vipodozi, dawa za
kung’arisha samani, sakafu na viatu, na kutengeneza batiki.

Jinsi ya kutayarisha nta kutoka kwenye masega

Baada ya kutenganisha masega na asali, masega huwa na nta
iliyochanganyika na uchafu. lli kupata nta safi lazima masega yachujwe.
Uchujaji wa masega unategemea na uwezo na teknolojia anayoweza
kutumia mfugaji. Kwa wafugaji walio wengi hapa nchini hutumia njia ya
kuchemsha na kuchuja ambayo inajulikana kama Njia ya Tanganyika.

Vifaa vinavyohitajika

i Sufuria mbili (kuchemshia na kukamulia nta);

ii. Bakuli moja (idadi inaweza kuongezeka kutokana na wingi wa nta);
iii.  Kung’uto (chujio) au kipande cha gunia kisafi;

iv.  Kitambaa cheupe safi (cha marekani);

V. Vijiti viwili vyenye urefu wa futi mbili; na

vi.  Sabuni au asali.

Hatua za kutayarisha nta

i Vunja vunja masega katika vipande vidogo vidogo na kuyaloweka
ndani ya maji ili kuondoa asali iliyobaki kwenye masega;

ii. Baada ya masaa machache, toa masega ndani ya maji na kuyakamua
kisha weka maji safi na kuyachemsha;

iii.  Wakati nta inachemka endelea kukoroga kila baada ya muda mfupi ili
kuzuia nta isiungue katika kingo za chombo unachochemshig;

iv.  Baada ya nta yote kuyeyuka, chota kidogo kidogo na kuichuja kwenye
kung’uto kwa kutumia vijiti viwili kisha mwaga takataka zilizosalia
ambazo zinaweza kitumika kama mbolea;

V. Baada ya kuchuja nta subiri igande kisha iweke kwenye sufuria dogo
na kuliweka ndani ya sufuria kubwa la maji yanayochemka. Lengo la
kutochemsha nta moja kwa moja ni kutoharibu ubora wake; na

vi.  Chukua chombo ambacho utahitaji nta yako iwe katika umbo hilo
na kukipaka sabuni au asali ili nta isigandamane na chombo hicho.
Chuijia nta kwenye chombo hicho kwa kutumia kitambaa safi. lache
nta ipoe kisha itoe na kukwangua uchafu chini yake kama upo. Hapo
nta itakuwa tayari kwa matumizi (Kielelezo Namba 19).
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7.3 Chavua

Chavua ni zao la nyuki kutoka kwenye
sehemu ya kiume ya ua la mimea
na ni chakula kinachompatia nyuki
protini. Nyuki anapotembelea maua
hukusanya chavua ambayo hubebwa
kwenye vikapu vya chavua vilivyoko
kwenye miguu yake ya nyuma. Chavua
hukusanywa kutoka kwenye vinyweleo
vya mwili kwa miguu ya mbele ya
nyuki kibarua hadi kufikia miguu ya
nyuma. Mahitaji ya kundi la nyuki ni
kama kilogramu 35 - 40 za chavua kwa
mwaka kutokana na ukubwa wa kundi
la nyuki.

Kielelezo Namba 19: Nta lliyo
Tayari kwa Matumizi

Chavua ni chakula muhimu kwa binadamu kwani ina virutubisho kadhaa
ambayo vinahitajika katika mwili wa binadamu. Virutubisho hivyo ni pamoja
na wanga, protini, vitamin na madini.

Uvunaji wa Chavua

Kifaa maalumu huwekwa kwenye mlango wa kuingilia nyuki. Mara nyuki
anapoingia kwenye mzinga kifaa hicho hupukutisha chavua iliyoko
kwenye miguu ya nyuma ya nyuki na kisha kujikusanya chini ya kibeseni
kinachowekwa ndani ya mzinga. Baadae mfugaji huondoa chavua hiyo na
kuikausha tayari kwa matumizi. Hata hivyo uvunaji wa chavua unafanyika
zaidi kwenye mizinga ya biashara (ya viunzi).

7.4 Gundi ya Nyuki

Hili ni zao la nyuki litokanalo na utomvu wa miti. Nyuki hutumia zao hili
kwa ajili ya kujaza nafasi zilizo wazi ndani ya mzinga, kuimarisha masega
na kudhibiti maadui. Kwa binadamu inaweza kutumika kama dawa na pia
kutengeneza bidhaa nyingine kama vipodozi. Pia zao hili likiuzwa linaongeza
kipata kwa mfugaiji.
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Uvunaji wa Gundi

Mfugaji anayetarajia kuvuna gundi
nyingi anatakiwa ahakikishe mizinga
yake ina nyufa nyufa ili nyuki anapoziba
na yeye aivune kwa kuikwangua na
kisu au patasi. Baada ya hapo mfugaji
anapaswa kuitunza vizuri kabala ya
matumizi mengine. (Kielelezo Namba
20) Hata hivyo vipo vifaa vya kisasa
ambavyo vinaweza kutumika.

Kielelezo Namba 20: Gundi

7.5 Sumu ya Nyuki ya Nyuki

Sumu ya nyuki ni majimaji machungu yasiyo na rangi ambayo yana protini
inayosababisha uvimbe mtu anapodungwa na nyuki. Sumu hii huhifadhiwa
ndani ya mfuko maalum kwenye mwili wa nyuki kibarua. Kwa kawaida
nyuki kibarua mchanga huwa na sumu kidogo na jinsi anavyokuwa sumu
huongezeka. Nyuki hutoa sumu nje kwa kutumia mwiba anapomshambulia
adui. Baada ya kuutoa mwiba nje na kubakia sehemu ya shambulio hufa
baada ya masaa machache.

Sumu ya nyuki inaweza kutumika kama dawa ya magonjwa ya binadamu
kama vile maumivu ya misuli na homa.

Jinsi ya Kuvuna Sumu ya Nyuki

Kuna vifaa mbalimbali vinavyotumika kuvuna sumu ya nyuki ambavyo
huwekwa ndani ya mzinga kwa ajili ya kuvuna sumu. Hapa nchini teknolojia
ya uvunaji wa sumu bado haijaenea kutokana na upatikanaji wa vifaa na
aina ya ufugaji nyuki unaotumika na wafugaji walio wengi.

8.0 MNYORORO WA THAMANI NA MASOKO
YA MAZAO YA NYUKI

Mnyororo wa thamani kwenye mazao ya nyuki unajumuisha shughuli nzima
ya uzalishaji, usindikaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao hadi kumfikia mlaji
au mtumiaji.
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8.1 Mnyororo wa Thamani

8.1.1 Maana ya mnyororo wa thamani

Mnyororo wa thamani ni mfumo mzima kuanzia uzalishaji hadi bidhaa
kumfikia mlaji/mtumiaji. Hivyo mnyororo wa thamani kwenye mazao ya nyuki
unajumuisha shughuli nzima ya uzalishaji, usindikaji, usafirishaji na uuzaji wa
mazao hadi kumfikia mlaji au mtumiaji. Kadri mazao ya nyuki yanavyopitia
hatua kadhaa katika mnyororo wa thamani ndivyo thamani yake inavyozidi
kuongezeka. Kuongeza thamani ya mazao ya nyuki huhitaji umakini katika
kila hatua ya mnyororo wa thamani wa mazao ya nyuki. Hivyo, ni vema
wahusika katika kila hatua ya mnyororo wa thamani kuzingatia njia sahihi ili
kuwa na mazao bora ya nyuki na kukidhi mahitaji ya soko.

8.1.2 Umuhimu wa mnyororo wa thamani

i. Husaidia kutambua na kuainisha wahusika wakuu kwenye mnyororo
mzima ikiwa ni pamoja na wazalishaji, mashirika ya Serikali na yasiyo
ya Kiserikali na Taasisi za kifedha;

ii. Husaidia kuelewa hatua za mnyororo wa mazao ya nyuki kutoka
kwa mfugaji nyuki hadi kwa mtumiaji wa mwisho ili kutambua fursa
anayoweza kuitumia; na

iii.  Huonyesha njia tofauti za kisoko ambazo bidhaa na huduma hupitia ili
kumfikia mteja wa mwisho. Kwa mfano, idadi ya washindani, ukubwa
wa soko, aina ya huduma za kutoa usaidizi, na udhibiti wa mnyororo
wa thamani.

8.2 Masoko ya Mazao ya Nyuki na Changamoto Zake

Baada ya kuzalisha mazao ya nyuki, mfugaji nyuki angependa kuona
anapata soko kwa ajili ya mazao hayo. Hivyo ni vema kwa mfugaji nyuki
kujua masoko ya mazao ya nyuki, njia za kufungasha na kutunza mazao ya
nyuki ili kupeleka sokoni. Pia mfugaji nyuki atatakiwa kujua changamoto za
masoko ili kuweza kubuni mbinu mbalimbali za kukabiliana nazo.

8.2.1 Soko ni nini?

Soko ni utaratibu au mtindo uliowekwa kwa mujibu wa kanuni/sheria
kumwezesha mfanyabiashara kuuza bidhaa zake kwa wateja/walaji. Husaidia
kupanga nini uuze, nani umuuzie au jinsi gani watu wanavyoweza kujua kitu
gani unauza, hivyo kukuwezesha kuzalisha kile ambacho kinahitajika katika

soko sahihi.
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8.2.2 Soko la mazao ya nyuki

Kuna masoko mengi ya mazao ya nyuki ndani na nje ya nchi. Namna ya
kujipatia soko ni kwa muuzaji kutangaza bidhaa yake na kutafuta taarifa.
Taarifa za masoko zinaweza kumfikia mfugaji nyuki kwa kupitia njia
mbalimbali kama vyombo vya habari (Redio, Runinga, Magazeti), mitandao
ya kijamii, vipeperushi, maafisa ugani wa ufugaji nyuki, mbao za matangazo,
na kuongea na wadau mbalilimbali kwenye mnyororo wa thamani. Soko
la mazao ya nyuki na bidhaa nyingine za ufugaji nyuki hutegemea wingi,
ubora, uhitaji na uhakika wa upatikanaji wa bidhaa hizo kwa muda wote.

8.2.3 Njia za kufungasha na kutunza mazao ya nyuki ili kupeleka sokoni
Njia nzuri na salama ya kuhifadhi asali ni kwenye sehemu ya kivuli, kavu na
isiyo na joto sana. Aidha asali inaweza kufungashwa au kuhifadhiwa kwenye
vyombo safi ambavyo havijawahi kutumika kuwekea vitu vingine. Pia vyombo
hivyo vinatakiwa viwe na mifuniko isiyoruhusu hewa kupenya (Kielelezo
Namba 21). Utunzaji wa asali katika vyombo ambayo vimeshatumika
kuhifadhia mafuta, kemikali mbalimbali au vitu vingine haushauriwi maana
hupunguza ubora wa asali.

[ m

Kielelezo Namba 21: Baadhi ya Vyombo vya Kufungashia Asali

8.2.4 Changamoto za masoko

i Kutokupata taarifa za bei ya soko kwa wakati muafaka;

ii. Kutokujua masoko yanakopatikana;

iii.  Kutokukidhi mahitaji ya soko kwa mfano ubora na wingi wa mazao
yanayohitajika;

iv.  Kuwepo kwa walanguzi wanaonunua bidhaa kutoka kwa mzalishaji
kwa bei ya chini tofauti na bei halisi ya soko; na

V. Kutokujua kuhusu ni lini bidhaa inahitajika na ni nani anayeihitaji.
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