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DIBAJI
Ufugaji nyuki nchini Tanzania ni shughuli ya kiuchumi inayofanywa zaidi na 
wafugaji nyuki wa jadi na wanaoanza uzalishaji wa mazao ya nyuki hususan 
asali na nta. Kuna fursa pia ya mazao mengine yatokanayo na nyuki na 
huduma zinazoweza kupatikana na kuendelezwa katika masoko ya ndani na 
nje. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua umuhimu na 
wajibu wa Sekta ya Ufugaji Nyuki katika jitihada za kuleta maendeleo, kwa 
hiyo, imezingatia umuhimu wa kuimarishwa zaidi kwa jitithada zote za utafiti 
ambazo zitatoa taarifa za kisayansi zitakazowezesha mchango wa tasnia hii 
katika uchumi wa nchi. 

Wizara ya Maliasili na Utalii inayo furaha kubwa kuwasilisha Mpango Mkuu 
wa Kwanza wa Taifa wa Utafiti wa Ufugaji Nyuki (NABERM I 2020-2030). 
Utoaji wa NABERM I umekuwa rajua ya wadau wa ufugaji nyuki ili kubainisha 
maeneo ya tafiti katika sekta.  

Wizara ilitumia mchakato shirikishi katika kuandaa NABERM I. Wadau 
mbalimbali walitembelewa na mbinu ya ushiriki ilitumiwa katika utafiti 
huu. Orodha hakiki na dodoso zilizoandaliwa zilijibiwa na wafugaji nyuki, 
wazalishaji wa vifaa vya nyuki, wafanyabiashara wa mazao ya nyuki, 
watumiaji wa mazao ya nyuki, taasisi binafsi, mamlaka za udhibiti, na taasisi 
za serikali na zisizo za serikali. 

NABERM I ina mada sita za utafiti na programu wezeshi nne. Mada hizo ni: 
i) Ufugaji wa nyuki wa asali na makazi yao, ii) Ufugaji wa nyuki wasiodunga 
na makazi yao, iii) Uvunaji, uchakataji na ufungashi wa mazao ya nyuki, 
iv) Viwanda vinavyojikita kwenye shughuli za ufugaji nyuki na huduma, v) 
Masoko ya mazao ya nyuki na mfumo wa elimu ya masoko na vi) Uchumi 
wa jamii, sera na ugani. Aidha, programu wezeshi ni: (i) Kuendeleza rasilimali 
watu, ii) Kuendeleza na kuboresha miundombinu, iii) Kusambaza matokeo 
ya utafiti, na iv) Ugharamiaji wa shughuli za utafiti.
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Kwa kutambua malengo yake, waraka huu unawategemea sana wadau 
mbalimbali katika mnyororo wa thamani. Ni matumaini yangu kuwa wadau 
mbalimbali katika maeneo yao husika watakuwa tayari kuchangia katika 
kushughulikia maeneo ya utafiti yaliyobainishwa. Matarajio yangu ni kwamba 
Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) itahakikisha kuwa Mpango 
Mkuu huu unawafikia wadau wote wanaohusika na itaweka uratibu bora ili 
kuiwezesha sekta ya ufugaji nyuki kufanikisha azma ya kufikia ukomo wake 
katika kuchangia uchumi wa taifa.

	                                                    

Dkt. Aloyce K. Nzuki
Katibu Mkuu

Wizara ya Maliasili na Utalii
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SHUKRANI
Ninawiwa kwa Kikosi Kazi kilichohusika kuandaa NABERM I. Ninapenda 
kukishukuru kikosi hicho kilichojumuisha watu wafuatao: Bw. Liana Hassan 
(Mwenyekiti), Bi. Gladness Mkamba (Makamu Mwenyekiti), Bw. Raymond Okick 
(Katibu-TAWIRI), Dkt. Nicephor Lesio (Mjumbe-TAWIRI), Dkt. Siima Bakengesa 
(Mjumbe-TAFORI), Bw. Felician Shayo (Mjumbe-FBD), Mhandisi Kaizirege 
Camara (Mjumbe-Follow The Honey Tanzania) na Bw. Karengi Slaa (Mjumbe-
TFS) kwa weledi na kujitoa kwao wakati wa maandalizi ya mpango huu. 

Ninapenda kuwashukuru wadau wote wakiwamo watu binafsi, viongozi wa 
jumuiya, maafisa wa serikali, wajasiriamali, mamlaka za udhibiti, vyuo vikuu 
na taasisi za utafiti ambao walijitoa kwa moyo mkunjufu kutoa taarifa husika 
zilizowezesha kuandaa Mpango Mkuu wa Kwanza wa Taifa wa Ufugaji Nyuki. 
Tunawashukuru sana kwa mchango wao wa thamani. 

Ninawashukuru sana watu wote ambao kwa namna moja au nyingine walihusika 
katika hatua za kuboresha andiko hili na kutoa fedha kwa ajili ya kufanikisha kazi 
hii. Kwa namna ya pekee, ninashukuru mchango wa Mkurugenzi wa Misitu na 
Nyuki, Dkt. Ezekiel E. Mwakalukwa, aliyekuwa Mkurugenzi Msaidizi, Maendeleo 
ya Ufugaji Nyuki, katika Idara ya Misitu na Nyuki, Bw. Allen K. Richard na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI, Dkt. Revocatus P. Mushumbusi. Kadhalika, 
shukrani za pekee ziende kwa Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Mfuko wa 
Misitu TanzaniaI (TaFF), Programu ya Uendelezaji Misitu na Mnyororo wa 
Thamani (FORVAC) kwa kufadhili maandalizi ya NABERM I.
 
Kushughulikia malengo ya NABERM I kunaipeleka Sekta ya Ufugaji Nyuki 
katika hatua ya juu. Teknolojia zitakozobuniwa, uvumbuzi utakaofanyika na 
changamoto zitakazoshughulikiwa itakuwa suluhisho la matatizo ya wadau wa 
ufugaji nyuki. Kupitia NABERM I, Bodi ya Wakurugenzi ya TAFORI inatarajia 
kuwa na sekta imara ya ufugaji nyuki hapa nchini. 

Dkt. Felician B. Kilahama
Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania
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MUHTASARI  TENDAJI

Ufugaji nyuki ni shughuli ya jadi, kongwe, na ya uchumi nchini Tanzania. 
Inachangia katika chakula, malighafi kwa viwanda mbalimbali, dawa, na ni 
chanzo cha kipato na ajira. Tanzania inakadiriwa kuwa na uwezo wa kuzalisha 
Tani 138,000 za asali na Tani 9,200 za nta kwa mwaka, kutokana na makundi 
takriban milioni 9.2 ya nyuki wa asali. Hata hivyo, uzalishaji halisi unaelezwa 
kuwa ni Tani 30,393 (asilimia 22) na Tani 1,843 (asilimia 20) za asali na nta 
mtawalia, kiasi ambacho ni kidogo sana kulinganisha na makadirio ya uwezo 
wa kuzalisha. 

Ingawa sekta ya ufugaji nyuki ina umuhimu mkubwa wa kuchangia ubora 
katika maisha ya Watanzania, bado haijatumika ipasavyo kwa sababu ya 
teknolojia duni, kukosekana kwa taarifa za kutosha kuhusu nyuki na makazi 
yao, na miundombinu hafifu ya masoko.

Kwa kuwa Tanzania inaelekea kwenye uchumi wa kati wa viwanda, kuna kila 
sababu ya kutumia fursa zote zilizopo kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi. 
Kwa hiyo, ni muhimu kuwa na Mpango Mkuu wa Taifa wa Utafiti wa Ufugaji 
Nyuki (NABERM), na hivyo kuandaa NABERM I yenye lengo la kuweka pamoja 
maeneo muhimu ya utafiti yanayojikita katika mahitaji ya wadau ya sasa na 
baadaye. Lengo la jumla la NABERM I ni kuwezesha mchango mahususi na 
endelevu wa sekta ya ufugaji nyuki katika maendeleo ya uchumi-jamii wa 
Tanzania. Ili kufikia lengo hilo, NABERM I ina malengo mahususi matano 
yanayokusudia kutoa dhihirisho la tafiti, kuwa na fursa na uwezo wa kupata 
mazao ya nyuki na huduma, kuendeleza na kuboresha teknolojia, kuongeza 
matumizi ya taarifa za kisayansi na kuimarisha uwezo wa Taasisi. Mikakati 
ya kuyafikia malengo ya NABERM ni pamoja na kushirikiana na wadau, 
mvutio jumuishi wa teule julikani, kutumia teknolojia, kuendeleza ubunifu na 
kujenga kikosi mahiri cha mawasiliano.  

Jitihada hizi zinaenda sambamba na Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi 
na Kupunguza Umaskini (NSGRP) na zinatarajiwa kuchangia katika kufikia 
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Malengo ya Maendeleo Tanzania 2025, Malengo ya Maendeleo urari (SDGs) 
na maliasili husiani za kimataifa na sera za mazingira. 

NABERM I ina jumla ya dhamira sita za utafiti na programu wezeshi nne. 
Dhamira hizo za utafiti ni pamoja na: i) Ufugaji wa nyuki wa asali na makazi 
yao, ii) Ufugaji wa nyuki wasiodunga na makazi yao, iii) Uvunaji, uchakataji 
na ufungashi wa mazao ya nyuki, iv) Viwanda na huduma zilizojikita kwenye 
ufugaji nyuki, v) Masoko ya mazao ya nyuki na mfumo wa elimu ya masoko, 
na vi) Uchumi wa jamii, sera na ugani. Vilevile, programu wezeshi ni: i) 
Kuendeleza rasilimali watu ii) Kuendeleza na kuboresha miundombinu, iii) 
Kusambaza matokeo ya utafiti, na iv) Kudhamini shughuli za utafiti. Aidha, 
NABERM I imezingatia majukumu ya wadau katika utekelezaji wake.

Kwa minajili ya kufanikisha malengo ya NABERM I, mikakati 20 zimewekwa 
ambapo jumla ya Shilingi bilioni 30.8 zinakadiriwa kwa matumizi ya kipindi 
cha miaka 10. 
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SURA YA KWANZA

1.0	  UTANGULIZI

1.1 Usuli

Ufugaji nyuki ni shughuli ya jadi ya kiuchumi miongoni mwa jamii nyingi 
zinazoishi jirani au kando ya misitu. Inakadiriwa kuwa takriban asilimia 90 
ya ufugaji nyuki Tanzania umejikita katika misitu kwa kutumia mbinu za 
jadi. Kutokana na ufugaji nyuki wa jadi, wanajamii wanavuna asali na nta 
kwa ajili ya kujipatia kipato. Kwa hivyo, ni shughuli halisi ya kujipatia kipato 
inayomwezesha mtu kuishi ambayo imejikita katika kutumia mazingira 
kuzalisha chakula na kipato. Shughuli hii inatoa ajira kwa zaidi ya watu 
milioni 2 wakiwa wafugaji nyuki, wachakataji na wauzaji wa rejareja, kutoka 
katika jamii za vijijini na mijini (URT, 1998).

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki (URT, 1998) uwezo wa 
kuzalisha mazao ya nyuki ni takriban Tani 138,000 za asali na Tani 9,200 za 
nta kwa mwaka, kutoka katika makundi ya nyuki wa asali yanayokadiriwa 
kuwa milioni 9.2 nchini. FAO (2018) ilieleza kwamba uzalishaji wa taifa ni Tani 
30,393 (%22) na Tani 1,843 (%20) za asali na nta mtawalia, ambazo ni chini 
sana ya kiasikinachokisiwa kuwa kinaweza kuzalishwa. Hadi sasa hakuna 
utafiti ulioonesha uzalishaji tofauti na makadirio yaliyotolewa hapo juu. Kwa 
hiyo, kuna haja ya kufanya tafiti zaidi ili kuelewa idadi ya makundi ya nyuki 
wa asali, uwezo wa kuzalisha na uzalishaji halisi.
 
Licha ya asali na nta, kuna mazao mengine kadhaa yatokanayo na nyuki 
kama vile chavua, gundi ya nyuki, jeli/maziwa ya nyuki, makinda na sumu ya 
nyuki, vyenye thamani kubwa ila havijatumiwa ipasavyo kiuchumi. 

Inakadiriwa pia kwamba asilimia 90 ya asali yote inayozalishwa nchini 
Tanzania inatumiwa ndani ya nchi kama chakula au malighafi ya kutengenezea 
pombe, dawa, na bidhaa nyingine anuwai (ITC, 2015). Kuna mitazamo 
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kwamba mahitaji ya jumla ya asali nchini ni makubwa zaidi kuliko usambazaji 
unaofanyika. Sekta ya Ufugaji Nyuki inazalisha kwa mwaka takriban Dola za 
Marekani milioni 2.5 kutokana na mauzo ya asali na nta nje ya nchi (MNRT, 
2019). 

Sekta ya Ufugaji Nyuki ni tasnia inayonufaisha na ni uwekezaji unaolipa zaidi. 
Ina mchango mkubwa katika kufanikisha maendeleo urari kwa kuwa inatoa 
fursa kuwezesha jamii zilizo kwenye kitako cha piramidi (ya populesheni) 
kujitafutia na kujipatia kipato huku ikichangia katika kupunguza umaskini, 
usalama wa chakula na uhifadhi wa bioanuwai. NABERM I inatarajiwa 
kutoa mwongozo wa utoaji wa taarifa zinazohitajika kwa maendeleo urari ya 
ufugaji wa nyuki na hivyo kuchangia katika kufikia Mpango wa Maendeleo 
wa Mwaka 2025, Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini, Malengo ya Maendeleo Urari, masuala husiani ya rasilimali za 
taifa na kimataifa na sera za mazingira.

1.2 Mantiki ya Mpango Mkuu wa Taifa wa Utafiti wa Ufugaji Nyuki 

Hali ya hewa na ya mazingira inaruhusu kuwapo kwa nyuki na chakula chao 
nchini. Aidha, kuna wataalamu waliosomea ufugaji wa nyuki, wafugaji wapya 
na wa jadi. Kwa bahati mbaya, uzalishaji wa sasa wa mazao ya nyuki ni duni, 
ukisababishwa na changamoto nyingi za muda mrefu. Changamoto hizi ni 
pamoja na ukosefu wa zana bora, uvunaji na utunzaji hafifu wa mazao ya 
nyuki, usimamizi hafifu wa manzuki na kutotosheleza kwa uanuai wa mazao 
ya nyuki. Halikadhalika, sekta inakabiliwa na kukosekana kwa uratibu mzuri 
wa masoko na mfumo wa elimu ya masoko ya ndani na ya kimataifa, tatizo la 
upatikanaji wa amana za fedha, kukosekana kwa uelewa kuhusu mchango 
utolewao na nyuki kwenye mimea katika uchavushaji na mabadiliko ya 
mazingira yaliyosababisha kutoweka kwa makazi ya nyuki. 

Licha ya changamoto zinazoikabili sekta hii, fursa za ufugaji nyuki zimeendelea 
kukua kutokana na kuongezeka kwa mahitaji kwenye soko la asali, nta na 
mazao mengine kwa ajili ya chakula, dawa na viambato katika viwanda vya 
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uzalishaji. Fursa hizi zimeipa hamasa jumii ya watanzania, taasisi binafsi 
na za umma kuendelea kujishughulisha na shughuli za ufugaji wa nyuki. 
Usimamizi madhubuti na matumizi ya mazao ya nyuki kwa maendeleo ya 
kiuchumi haviwezi kufanyika bila kuwa na taarifa za kisayansi na maarifa. 
Kwa hiyo tukizingatia maelezo yaliyotangulia, kuna haja ya kuwa na tafiti 
zielekezwazo kwenye mahitaji ya ufugaji nyuki. 

Uthibitisho toka kwenye machapisho mbalimbali unabainisha kuwapo 
kwa tafiti zilizofanyika katika tasnia ya ufugaji nyuki kwa lengo la kutatua 
changamoto zinazoikabili sekta ya ufugaji nyuki nchini. Kwa bahati mbaya, 
nyingi ya tafiti hizo ziliishia kwenye kutoa uchambuzi wa hali ya ufugaji wa 
nyuki kwa viwango mbalimbali badala ya kubainisha utatuzi wa matatizo 
yaliyobainika. Kutokana na hali hiyo, ili nchi iweze kufaidika kutokana na 
fursa muhimu za biashara zinazoibuka katika tasnia ya ufugaji nyuki, matatizo 
yanahitaji kutatuliwa kwa utaratibu maalumu kwa kuzingatia mbinu zinazofaa 
kuyakabili matatizo hayo kutawezesha mabadiliko ya haraka ya sekta kwa 
manufaa kwa wafugaji nyuki na taifa kwa ujumla. Hili litafanikiwa kupitia 
utafiti mpana na wenye ubunifu katika ufugaji wa nyuki ili kuboresha uzalishaji 
unaoendana na ajenda ya sasa ya maendeleo ya taifa. Kwa kuwa hapakuwa 
na Mpango Mkuu wa Utafiti wa Ufugaji Nyuki nchini na kwamba vipaumbele 
vya utafiti havikubainishwa, utafiti kuhusu ufugaji nyuki haukuyashughulikia 
mahitaji ya wafugaji nyuki na wadau wengine katika mnyororo wa thamani 
wa ufugaji wa nyuki kwa ukamilifu. Kwa hiyo, kuandaliwa kwa NABERM I ni 
hitaji la kuwezesha mfumo wa utafiti bora unaolenga kupunguza changamoto 
mbalimbali katika sekta ya ufugaji nyuki. NABERM I inabainisha maeneo ya 
kina, yaliyochambuliwa na kupewa kipaumbele kwa maendeleo ya sekata 
ya sasa na muda mrefu ujao. Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya Mwaka 1998 
na Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya Mwaka 2001 vinasisitiza umuhimu 
na mahitaji ya utafiti wa ufugaji nyuki wenye tija. Kwa hivyo, NABERM I 
inatoa dira kuhakikisha uwepo wa mchango wa muda mrefu wa sekta ya 
ufugaji nyuki kwenye maendeleo ya taifa. 
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SURA YA PILI

2.0	  DIRA, MALENGO NA MIKAKATI

2.1 Dira

Kuwa na mchango wenye ubora, mahususi na endelevu wa sekta ya ufugaji 
nyuki kwa maendeleo uchumi-jamii ya Tanzania.

2.2 Lengo Kuu
Kutoa mfumo wa dhana ya kwa maendeleo, uhifadhi na usimamizi wa 
rasilimali za ufugaji nyuki na huduma kwa lengo la kuimarisha mchango wa 
sekta katika maendeleo ya uchumi wa jamii Tanzania.

2.3 Malengo Mahususi  

i.	 Kukuza taratibu za kudumu kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa nyuki 
na makazi yao kwa kiwango kilichoboreshwa na ubora wa mazao na 
huduma zitolewazo na nyuki;

ii.	 Kuongeza upatikanaji na uwezo wa walaji kumudu ununuzi wa mazao 
ya nyuki;

iii.	 Kukuza na kuendeleza teknolojia, ikiwamo TEHAMA, itakayoongeza 
uzalishaji na ubora katika mnyororo wa thamani kwenye tasnia ya 
ufugaji nyuki;

iv.	 Kuongeza matumizi ya taarifa za kisayansi katika kutunga na kusimamia 
sera, pia kuimarisha uratibu wa shughuli za tafiti zinazohusiana na 
ufugaji nyuki; na 

v.	 Kuimarisha uwezo wa utendaji wa Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania.
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2.4 Mikakati

Ili kuyafikia malengo ya NABERM I kama ilivyoelezwa katika Kipengele Na. 
2.2, maoni ya taasisi zinazojihusisha na utafiti wa ufugaji nyuki na wadau 
wengine waliohusishwa katika utafiti yalitumiwa kuandaa mikakati kwa ajili 
ya kufanya shughuli za utafiti wa ufugaji nyuki. Mikakati hiyo ni pamoja na:

i.	 Kukuza ushirikiano wa taifa, kanda na mataifa katika maeneo ya 
kimkakati ya utafiti;

ii.	  Kushirikiana na wataalamu mahiri na wabobevu ili kuchochea ubora 
wa utafiti;

iii.	 Kutumia teknolojia ili kuziba mapengo ya utendaji na kuongeza tija; 
iv.	 Kukuza ubunifu katika mnyororo wa thamani wa tasnia ya ufugaji nyuki; 

na
v.	 Kujenga kikosi imara cha mawasiliano ya utafiti ili kuhakikisha uwepo 

wa matumizi ya matokeo ya utafiti.
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SURA YA TATU

3.0 	 MALENGO MKAKATI

Lengo la 1
Kuweka taratibu za kudumu kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa nyuki na 
makazi yao, kwa viwango vilivyoboreshwa vya mazao na huduma zitolewazo 
na nyuki; 

Mikakati 
i.	 Kuwepo mizinga ya nyuki iliyoboreshwa na viziada vingine vinavyotakiwa 

katika kudumisha tasnia  ya ufugaji nyuki kwa urari ifikapo mwaka 2030; 
ii.	 Kuweka usimamizi/utendaji utakaohifadhi nyuki wa asali na nyuki 

wasiodunga, makazi yao, na ongezeko la kiasi na ubora wa mazao ya 
nyuki ifikapo mwaka 2030;

iii.	Kuzitathmini rasilimali za ufugaji nyuki katika kuongeza matumizi yake 
ifikapo mwaka 2025;

iv.	 Kutafiti na kupendekeza mifumo ya matumizi ya ardhi na rasilimali za 
ufugaji nyuki ifikapo mwaka 2030; na

v.	 Usalama endelevu wa nyuki kuhakikishwa ifikapo 2025.

Lengo la 2
Kuongeza fursa ya upatikanaji na uwezo wa kununua mazao ya nyuki kutoka 
kwenye tasnia ya ufugaji nyuki;

Mikakati
	 i.	 Matumizi stahiki ya mizinga ya nyuki na vifaa vingine vinavyotakiwa 

katika tasnia ya ufugaji nyuki  kwa urari kukamilika ifikapo mwaka 2030;  
	ii.	 Kuenezwa kikamilifu kwa teknolojia za uvunaji, uchakataji, ufungashi na 

uhifadhi wa mazao ya nyuki ifikapo mwaka 2030;
	iii.	 Uwezeshaji endelevu wa viwanda vinavyozalisha vifaa vya ufugaji nyuki 

na bidhaa zinazohusika na utoaji huduma kwa tasnia ya ufugaji nyuki 



 NABERM  I  (2020 -2030) 9

kukamilika ifikapo mwaka 2030; 
	iv.	 Masoko na mifumo ya masoko ya mazao, bidhaa na vifaa vya ufugaji 

nyuki kukuzwa ifikapo mwaka 2030.

Lengo la 3 
Kuendeleza na kukuza teknolojia, ikiwamo TEHAMA, ambayo inaongeza tija 
na ubora katika mnyororo wa thamani kwenye tasnia ya ufugaji nyuki.

Mikakati
	 i.	 Kuendeleza teknolojia za uvunaji, uchakataji, ufungashi na uhifadhi wa 

mazao ya nyuki ifikapo mwaka 2030; 
	ii.	 Kukuza teknolojia kwa ajili ya usambazaji endelevu wa zana za ufugaji 

nyuki na mazao yanayohusiana na nyuki ifikapo mwaka 2030;
	iii.	 Mazao ya nyuki yaliyoongezwa thamani kuendelezwa ifikapo mwaka 

2030;
	iv.	 Teknolojia ya ufuatiliaji wa nyuki na makundi yake kuanzishwa ifikapo 

mwaka 2025; na 
	v.	 Huduma ya uchavushaji wa nyuki misituni na mashambani kufanyiwa 

tathmini ifikapo mwaka 2025. 

Lengo la 4 
Kuongeza matumizi ya taarifa za kisayansi katika kuainisha na kusimamia 
sera, na kuimarisha uratibu wa shughuli za utafiti zinazohusiana na ufugaji 
nyuki; 

Mikakati
i.	 Maboresho ya uratibu wa mawasiliano ya utafiti kuboreshwa ifikapo 

mwaka 2022;
ii.	 Taarifa za kisayansi za kuwezesha michakato ya sera inayohusiana na 

sekta kuwepo ifikapo mwaka 2025; na
iii.	Uwepo, upatikanaji na utumiaji matokeo ya utafiti kuongezeka ifikapo 

mwaka 2025;
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Lengo la 5
Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania.

Mikakati
	 i.	 Kuimarisha uratibu wa shughuli za utafiti ifikapo mwaka 2023;
	ii.	 Kuimarisha uwezo wa rasilimali watu kufanya na kuratibu utafiti wa 

ufugaji nyuki kwa lengo la kufikia matakwa ya kitaifa na kimataifa ifikapo 
mwaka 2024; na

	iii.	 Kuweka miundombinu na mazingira wezeshi ya kazi kwenye taasisi za 
utafiti ifikapo mwaka 2030.
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SURA YA NNE

4.0 TAFITI DHAMIRIFU 

4.1 Uhifadhi wa Nyuki wa Asali na Makazi yao

4.1.1 Usuli na ustahiki
Misitu inayopatikana Tanzania ni makazi ya msingi ya makundi ya nyuki 
wanaofahamika na ambao bado hawafahamiki. Inafahamika kwamba wakati 
wa mageuko mimea itoayo maua (angiosperms) ilitokea pamoja na nyuki 
kwa sababu ya mahusiano ya uchavushaji. Katika mahusiano haya, nyuki 
wa asali hukusanya mbochi (nekta) na chavua kama chakula chao kikuu. 
Kwa kufanya hivyo, wanawezesha uchavushaji mtambuka unaohitajiwa na 
mimea itoayo maua ili kuhakikisha uwepo wa mbegu bora ambazo baadae 
zitazaliana kiasili kuendeleza jamii ya mimea. Ufugaji nyuki ukifanywa kwa 
kuzingatia taratibu unafanya kazi ya kulinda ushirikiano huo wa kiukuaji kati 
ya mimea na nyuki wa asali.  

Ufugaji nyuki Tanzania kwa kiasi kikubwa unategemea misitu ya asili. Wabia 
watatu wanaotegemeana (nyuki, misitu na wafugaji wa nyuki) wamekuwa 
pamoja kwa miaka mingi. Vivyo hivyo, mbinu za ufugaji nyuki zinazotumika 
katika misitu hii, ambazo zinahusisha zaidi mizinga ya jadi zimetumika kwa 
miaka mingi bila kubadilika kwa kiasi kikubwa na zina hasara katika uhifadhi 
wa nyuki na makazi yao. Mizinga ya jadi inaruhusu usimamizi wa makundi 
kwa kiasi kidogo sana na unahusisha zaidi utundikaji wa mzinga na uvunaji 
wa asali tu. Wakati wa kuvuna asali katika mizinga hii ambayo masega yake 
hayahamishiki, masega ya asali na ya majana huvunwa na wafugaji na hivyo 
kuua majana ambayo ni nyuki wa baadaye. 

Utafiti wa namna ya kuboresha mbinu na zana za ufugaji nyuki umeendelea 
kufanyika duniani kote. Hata hivyo, utafiti wa nyuki wa tropiki hawajazingatiwa 
sana na hakuna uratibu baina ya miradi ya utafiti. Matokeo yake ni kwamba, 
maendeleo ya ufugaji nyuki wa kitropiki yamekwamishwa na ufahamu finyu 
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wa jinsi ya kuwafuga kwa ajili ya kutunisha kipato na kupata faida nyingine 
za uhifadhi. Kwa sasa mbinu bora za ufugaji nyuki zinatokana na taarifa za 
tafiti za nyuki na ufugaji nyuki wa asali kutoka katika nchi zenye hali joto 
ya wastani. Kwa hiyo, ni muhimu sana kuweka vigezo vya msingi kuhusu 
biolojia na tabia za nyuki wa asali wa Afrika, kufanya mapitio ya ufanisi na 
uendelevu wa mbinu za ufugaji nyuki zilizopo, na kubuni vifaa vya gharama 
nafuu zitakazohakikisha uhifadhi wa nyuki wa asali  na makazi yao.

Tanzania inakadiriwa kuwa na makundi milioni 9.2 ya nyuki wa asali (Apis 
mellifera). Kwa sasa, kuna aina tatu za jamii za nyuki wa asali zinazofahamika 
yaani Apis mellifera scutellata (jamii ya ukanda wa savana), Apis mellifera 
litorea (jamii ya ukanda wa pwani) na Apis mellifera monticola (jamii ya 
ukanda wa milimani). Kuna haja ya kuelewa aina mbalimbali za nyuki wa 
asali ambao wanapatikana nchini na migawanyo yao mahususi. Wakati wa 
utafiti uwandani, ilibainika kwamba kuna aina nyingi za nyuki wa asali wenye 
tabia anuwai kwenye kanda mbalimbali za ikolojia ambao hawajatafitiwa. 
Utafiti ulibainisha kuwa nyuki wa asali wanaathiriwa na mabadiliko ya 
tabianchi ambayo husababisha mabadiliko katika tija, kalenda ya ufugaji 
nyuki na mwibuko wa wadudu waharibifu, wanyama mwinda na magonjwa. 
Uwezo wa uzalishaji unaofahamika unakabiliwa na changamoto ya takwimu 
za sasa za uwandani. Hivyo, kuna haja ya kuainisha nyuki wa asali, uwezo 
wa maeneo kubeba makundi ya nyuki bila kuathiri idadi ya makundi ya nyuki 
kwa eneo kizio na mabadiliko yake yakiwamo kuelewa wadudu waharibifu, 
wanyama mwinda na magonjwa yake.

Ufugaji wa nyuki umekuwa ukifanyika katika hifadhi za misitu, wanyamapori 
na nyuki. Hata hivyo, tathmini ya hifadhi hizi inahitajika kubainisha uwezo 
wake kwa shughuli za ufugaji nyuki, hususan idadi ya makundi ya nyuki 
yanayoweza kubebwa, maeneo na mpangilio wa manzuki. Wizara ya Maliasili 
na Utalii kupitia taasisi zake inasimamia maeneo yaliyohifadhiwa ambayo ni 
sawa na %32.5 ya eneo lote la nchi. Hii inajumuisha hifadhi za taifa (22), 
hifadhi za wanyamapori (24), maeneo tengefu (27), hifadhi za misitu (462), 
hifadhi za mazingira asilia (17), mashamba ya misitu ya kupandwa (23), Eneo 
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la Hifadhi ya Ngorongoro (1) na Maeneo ya Ramsar (4). Maeneo haya yote 
ni muhimu na yanatoa makazi bora ya nyuki. Hata hivyo, uwezekano wa 
kufanya shughuli za ufugaji nyuki na mpangilio wa mgawanyo wa manufaa 
baina ya wafugaji nyuki na maeneo hayo ya hifadhi haujachambuliwa 
kikamilifu, ingawa ufugaji nyuki unafanyika katika hifadhi za misitu na za 
wanyamapori chini ya makubaliano ya kiungwana.

Licha ya maeneo ya hifadhi, maeneo ya kilimo pia yanatoa makazi mazuri ya 
ufugaji nyuki. Nyuki wa asali wana mchango mkubwa katika kilimo kupitia 
uchavushaji. Wanaongeza ustawi wa mazao ya kilimo na hivyo kuchangia 
uchumi wa viwanda. Bila nyuki wa asali ambao ndio wachavushaji, 
uzalishaji wa mazao ya kilimo ungekuwa hatarini. Hata hivyo, tathmini ya 
mchango wa nyuki kama wachavushaji bado haujafanyika. Aidha, mahitaji 
ya uchavushwaji wa mazao ya chakula na biashara hayajakadiriwa kwenye 
kanda mbalimbali za hali ya hewa. Kuna kila sababu ya kuwa na uthibitisho 
wa kisayansi ili  kuonesha kwa utoshelevu kuwa nyuki wa asali wanasaidia 
kuongeza uzalishaji wa mazao  kupitia  uchavushaji.

Kuongeza tija ya ardhi kunahitaji kuhusisha masuala kadhaa kama vile 
ukulima bora, na miongoni mwa mambo mengine ni matumizi ya pembejeo 
za kilimo kama vile mbolea na dawa za kuua visumbufu. Kwa bahati mbaya, 
matumizi holela ya dawa za kuua visumbufu yamesababisha uadui na 
changamoto duniani. Mabaki ya dawa siyo tu kwamba hayahitajiki katika 
uzalishaji wa chakula, bali pia madhara kwa nyuki na makazi yao. Kadiri nchi 
inavyoelekea kuongeza tija katika kilimo na kuhimiza kilimo misitu na ufugaji 
wa nyuki (api-agroforestry), jitihada hazina budi kufanyika ili kuhahakikisha 
usalama wa chakula kinachozalishwa, nyuki wachavushaji na makazi yao. 
Kwa hiyo, utafiti katika masuala haya tatanishi unahitajika ili kutoa taarifa za 
kisayansi ambazo zitasaidia katika usimamizi na uhifadhi wa nyuki wa asali 
katika maeneo tengefu, ya wazi na ya kilimo.
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4.1.2 Shughuli za utafiti zinazopendekezwa

4.1.2.1 Shughuli za kufanyika kuhusu mizinga ya nyuki na vifaa vyake:
i.	 Weka viwango vya mizinga ya nyuki (aina, ukubwa, ukubwa wa 

milango na mahali inapopaswa kuwekwa kwenye mizinga); 
ii.	 Sanifu mizinga na zana kwa ajili ya uzalishaji wa mazao ya nyuki zaidi 

ya asali na nta; 
iii.	 Bainisha spishi za miti zinazopatikana katika maeneo husika na 

malighafi nyingine zinazofaa kwa nyuki na utengenezaji wa mizinga; 
na 

iv.	 Tafiti kuhusu mizinga ya jadi kwa lengo la kuwahifadhi nyuki na makazi 
yao. 

4.1.2.2 Shughuli za usimamizi wa makundi ya nyuki wa asali
i.	 Shughulikia makundi ya nyuki kuongeza idadi na kupata yenye tabia 

zinazotakiwa ili kupata mazao yanayotarajiwa;
ii.	 Tafiti kuhusu chambo, kimo cha kutundika mzinga, uelekeo wa 

milango kwenye kanda mbalimbali za ikolojia ili kuongeza kiwango 
cha mizinga kupata makundi; 

iii.	 Tafiti kuhusu tabia za uhamaji na utorokaji wa makundi katika maeneo 
mbalimbali;

iv.	 Andaa kalenda ya ufugaji nyuki mahususi kwa kanda kulingana na 
uoto kuzingatia mabadiliko ya tabianchi;

v.	 Tafiti mbinu za ufugaji nyuki mintarafu mrekebiko usababishwao na 
mabadiliko ya tabianchi na matumizi ya ardhi;

vi.	 Buni mbinu za kudhibiti visumbufu, walanyuki (wanyama wawindao 
nyuki), magonjwa na mvurugiko wa afya kwa jumla; 

vii.	 Tafiti athari ya kuhamisha makundi ya nyuki kati ya kanda za ikolojia, 
kwa nyuki na ufugaji nyuki;

viii.	  Kuza mbinu za usimamizi wa makundi ya nyuki kwa ajili ya uvunaji 
wa mazao mbalimbali yatokanayo na nyuki (zaidi ya asali na nta);

ix.	 Chunguza malighafi zitumikazo kutoa moshi wa kufukizia nyuki, athari 
zake kwa nyuki na mazao ya nyuki;
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x.	 Fanya uchanganuzi wa manufaa na gharama kwa modeli mbalimbali 
za ufugaji nyuki. 

4.1.2.3 Shughuli zihusuzo kanzidata katika rasilimali za ufugaji nyuki:
i.	  Ainisha maeneo yanayofaa kwa ufugaji nyuki; 
ii.	 Tafiti kujua idadi ya makundi ya nyuki yanayoweza kubebwa kwa kila 

uoto ulioanishwa; 
iii.	 Tambua aina mbalimbali za nyuki wa asali katika kanda mbalimbali 

za ikolojia;
iv.	 Tafiti ujuzi asilia katika tasnia ya ufugaji nyuki (utengenezaji wa 

mizinga, utundikaji, ukaguzi, uvunaji, uchakataji, utunzaji na matumizi 
ya mazao ya nyuki); 

v.	 Chunguza spishi vamizi na athari zake katika tasnia ya ufugaji nyuki; 
na 

vi.	 Fanya tathmini ya wafugaji nyuki, manzuki, makundi ya nyuki na 
kiwango cha uzalishaji kwa aina mbalimbali za mizinga.

4.1.2.4 Shughuli za ufugaji nyuki katika mifumo mbalimbali ya matumizi ya 
ardhi:

i.	 Ainisha mambo muhimu ya kuzingatia katika kupanga usimamizi 
shirikishi wa maeneo tengefu na aina nyingine za ubia baina ya watu 
binafsi na umma (PPP) kwenye ufugaji nyuki;

ii.	 Tafiti mifumo stahilishi kwa ajili ya shughuli za ufugaji nyuki shirikishi 
katika kilimo, maeneo yaliyohifadhiwa, maeneo wazi na maeneo ya 
ardhi inayomilikiwa na watu binafsi (kanda mbalimbali za ikolojia); 

iii.	 Tafiti mchango wa ufugaji nyuki kwenye uchumi-jamii wa maeneo 
yaliyohifadhiwa;

iv.	 Chunguza matumizi ya dawa za kuua visumbufu na athari yake katika 
tasnia ya ufugaji nyuki; 

v.	 Tambua na kuendeleza spishi za mimea zinazofaa kwenye kilimo 
misitu na ufugaji nyuki (api-agroforestry); na 

vi.	 Tafiti mahitaji ya uchavushaji wa nyuki kwa spishi mbalimbali za 
mimea katika maeneo ya mashambani, na msituni.
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4.2 Uhifadhi  wa nyuki wasiodunga na makazi yao 

4.2.1 Usuli na ustahiki
Usimamizi wa nyuki wasiodunga (pia unafahamika kama Meliponiculture) 
huzalisha asali-tiba yenye thamani kubwa ambayo inapata umaarufu mkubwa 
katika maeneo mbalimbali ya Tanzania. Nyuki hawa kwa kiasi kikubwa 
wanapatikana katika maeneo ya kanda za tropiki au kanda karibu na tropiki 
za kusini za dunia kama vile Australia, Afrika, Asia ya Kusini, Asia Mashariki 
na katika baadhi ya maeneo ya Amerika ya Kati na Kusini kama vile Meksiko, 
Brazili, Peruu, Venezuela, Paragwai, Bolivia na Kostarika (Michener, 2007; 
Chidi na Odo, 2017). Tafiti za awali zinaonesha kuwa katika Bara la Afrika 
kuna jenasi sita za nyuki wasiodunga, ambazo ni Dactylurina, Meliponula, 
Plebeina, Hypotrigona, Liotrigona na Cleptotrigona (Eardley, 2004). Licha 
ya kuzalisha asali yenye ubora, nyuki wasiodunga ni wachavushaji wazuri 
wa maua ya aina mbalimbali kutokana na maumbile ya miili yao midogo 
wakilinganishwa na nyuki wa asali. Halikadhalika, nyuki wasiodunga wanafaa 
kwa kuchavusha mazao yanayooteshwa katika maeneo ya makazi kama vile 
bustani za nyumbani.

Licha ya faida zinazojulikana za nyuki wasiodunga, tafiti hazijaweza kutoa 
taarifa za kutosha kuhusu aina na tabia zao kwa lengo la kuwasimamia na 
kuwahifadhi kwa ufanisi. Hali ya sasa ya taksonomia na thamani ya nyuki 
wasiodunga katika uchavushaji wa uoto wa misitu na kilimo, uhifadhi wa 
bioanuwai barani Afrika ikiwamo Tanzania, bado haifahamiki vya kutosha 
(Eardley na Kwapong, 2013). Maandiko machache yanayopatikana 
kuhusiana na biolojia yao, tabia na utunzaji yanatokana na tafiti zilizofanyika 
Amerika ya Kusini ambayo inafikiriwa kuwa ndio kitovu cha uanuwai wa nyuki 
wasiodunga, na ambako ufugaji wake unafanyika kwa mapana (Eardley, 
2004). Ukosefu wa maarifa ya kusimamia spishi zinazopatikana Tanzania 
na masuala mengine kama vile mizinga bora, uvunaji, utunzaji na ufungashi 
wa asali unatoa fursa ya kufanya tafiti zaidi kwa lengo la kuongeza tija na 
matumizi yao.
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Athari za kuhamisha makundi ya nyuki wasiodunga kutoka katika mazingira 
yao ya asili kwa ajili ya kuwafugia kwenye makazi bado hazijafanyiwa 
tathmini ipasavyo na kuwekwa katika maandishi. Aidha, taratibu za kuvuna 
asali na mazao mengine bado hazijasanifiwa. Licha ya umaarufu wa nyuki 
wasiodunga kutokana na thamani-tiba, uchambuzi wa asali ili kubaini 
muundo wake wa kikemikali katika maeneo mbalimbali ya jiografia ya nchi 
na katika vipindi tofauti ya mwaka bado haujafanyika.
 
Hifadhi ya nyuki wasiodunga inaibua changamoto kwa kuwa inatishiwa na 
sumu za kemikali (hususan dawa za kuua visumbufu) na ufyekaji wa maeneo 
kwa ajili ya makazi, uendelezaji wa kilimo na viwanda ambao unaua nyuki 
wenyewe, kuharibu makazi yao ya asili na maeneo ya viota. Kwa hiyo, tafiti 
zinahitajika ili kuweza kutoa taarifa toshelevu ambazo zitawezesha uhifadhi 
linganifu na utumiaji wa nyuki hawa ili wachangie kikamilifu katika uchumi 
wa taifa. 

4.2.2 Shughuli za utafiti zinazopendekezwa 
i.	 Ainisha viwango kwa mazao ya nyuki wasiodunga; 
ii.	 Bainisha spishi za nyuki wasiodunga na mweneo (mtawanyiko) wao; 
iii.	 Fanya tafiti kuhusu biolojia na tabia za nyuki wasiodunga;
iv.	 Kuza na endeleza matumizi ya mizinga bora na mbinu za utundikaji 

wake;
v.	 Kuza taratibu faafu za usimamizi wa makundi ya nyuki wasiodunga 

katika maeneo mbalimbali;
vi.	 Bainisha mimea muhimu kwa ajili ya chakula cha nyuki wasiodunga;
vii.	 Tafiti kuhusu athari za kuhamisha makundi kutoka makazi yao ya asili 

kwenda katika makazi yasiyo ya asili; na
viii.	 Tafiti kuhusu matukio ya visumbufu, magonjwa, wanyama wawinda 

ukijumuisha njia za kuwadhibiti.
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4.3	Uvunaji, Uchakataji na Ufungashiji wa Mazao ya Nyuki

4.3.1 Usuli na ustahiki

Kuvuna mazao ya nyuki ni shughuli muhimu katika kalenda ya ufugaji nyuki. 
Hiki ni kitendo cha mfugaji nyuki kuchukua au kuondoa mazao ya nyuki 
kutoka katika mizinga. Njia za jadi za ufugaji nyuki zinahusisha kuweka 
mzinga wa gogo au gome juu ya miti ambayo ipo mbali na makazi ya watu. 
Kwa hiyo, kuvuna kunahusisha kukwea miti ili kuvunia asali mahali mzinga 
ulipo au kushusha mzinga ili uvunaji uweze kufanyika ardhini. Iwe uvunaji 
wa kufanyika juu ya mti au chini, shughuli hiyo inahusisha kuwasha moto 
ili kutoa moshi kwa lengo la kuweza kuwadhibiti nyuki wakali, au vijinga 
ili kufukuza nyuki kwa kuwaunguza, jambo linalohatarisha maisha ya nyuki 
wa asali au hata kusababisha mioto msituni. Wakati mwingine asali nayo 
husibikwa na moshi na kuwa na kiwango duni cha ubora.

Jitihada za kueneza zana za kisasa za kuvunia asali kama vile mavazi 
maalumu ya kinga, vifukizia moshi na kadhalika kwa wafuga nyuki wa jadi 
hazijafanikiwa. Mara nyingi uvunaji hufanyika usiku ambapo kundi la nyuki 
linakuwa limetulia na lina uoni hafifu. Hii inasababisha shughuli yote ya 
uvunaji kutofanyika kwa usahihi na hivyo kushindwa kudumisha ubora wa 
mazao.

Baada ya kuvuna, asali hupatikana kwa kukamua masega. Baadhi ya wafugaji 
nyuki huchemsha asali kwenye moto kupunguza mnato ili kurahisisha 
uziduaji. Kupitia njia hii, kutokana na kukosekana kwa namna ya kudhibiti 
halijoto, asali inaweza ikapata joto zaidi, kwa hivyo, kuendelea kuiharibia 
ubora. Nta ya nyuki hupatikana baada ya asali kukamuliwa na kutoka katika 
masega. Masega matupu pia huvunwa na kutumiwa kwa ajili kuchakata nta. 
Njia ya kawaida ya kuchakata nta ni kwa kuloweka masega katika maji kwa 
takribani saa 12 kisha kuchemsha na kuchuja kwa kutumia magunia. 

Kuna njia za kisasa za kuchakata asali na nta, lakini wafugaji nyuki wengi 
hawamudu gharama na teknolojia hiyo. Ni jambo la muhimu kuwa njia 
zilizopo zifanyiwe thamini kwa lengo la kutengeneza zana za gharama na 
teknolojia nafuu kwa ajili ya uchakataji unaohusisha ufungashi wa mazao 



 NABERM  I  (2020 -2030) 19

ya nyuki kukidhi matakwa ya tasnia ya ufugaji nyuki. Licha ya asali na nta, 
mazao mengine yenye faida ni gundi ya nyuki, chavua, sumu ya nyuki, na 
jeli (maziwa ya nyuki). Hata hivyo, uvunaji wa mazao haya haujatafitiwa na 
kuendelezwa nchini. Suala hili linaibua matakwa ya tafiti na kukuza teknolojia 
ya bei nafuu kwa ajili ya kuvuna, kuchakata, kuhifadhi na kufungasha mazao 
ya nyuki.

4.3.2 Shughuli za utafiti zilizopendekezwa
i.	 Thamini vigawo muhimu vinayoshawishi upendeleo wa mlaji;
ii.	 Thamini ufanisi na ufaafu wa zana na sehemu za kukusanyia na 

kuchakata mazao ya nyuki;
iii.	 Kuza uvunaji na uchakataji wa bei nafuu na teknolojia ya uhifadhi 

inayolinda ubora wa mazao ya nyuki;
iv.	 Chunguza mambo yanayotokea kwa mazao ya nyuki baada ya 

kuuzwa; na
v.	 Tafiti utengamavu wa maunzi ya vifungashio, usanifu wake na 

uchukuzi wa mazao ya nyuki;

4.4	Viwanda na huduma zilizojikita kwenye ufugaji nyuki

4.4.1 Usuli na ustahiki 
Viwanda vilivyojikitakwenye ufugaji nyuki ni vile vinavyojishughulisha na 
uzalishaji wa zana zinazotumika katika shughuli mbalimbali za ufugaji nyuki 
na kutumia malighafi ya mazao yatokanayo na nyuki. Zana zinazotengenezwa 
kwa ajili ya shughuli za ufugaji nyuki ni pamoja na mizinga, viziada vya 
mizinga, vifaa vya kuijikinga na nyuki, na vifaa vya usimamizi wa makundi 
ya nyuki. Zana nyingine ni vifaa ya kuvunia, kuchakata, kuhifadhia na 
kufungashia. Halikadhalika, baadhi ya viwanda hutumia malighafi ya mazao 
ya nyuki kuzalisha bidhaa za: lishe, famasia, vipodozi na elektroniki. Tasnia 
ya ufugaji nyuki pia inatoa huduma ya uchavushaji na utalii.

Vifaa vya ufugaji nyuki vya aina mbalimbali vilivyopatikana uwandani ni 
pamoja na mizinga, viziada vya mizinga, vifaa vya kujikinga na nyuki, vifukizia 
moshi, vifaa vya kufungulia mizinga, mashine za kukamulia asali na brashi 
za kupangusia nyuki vilivyotengenezwa katika maeneo mbalimbali nchini na 
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taasisi za serikali, mashirika yasiyo ya serikali na watu binafsi wenye ujuzi 
na ubidaa mabalimbali katika ubora. Baadhi ya zana za ufugaji nyuki kama 
zinazotengenezwa nchini, na za thamani na ubora mbalimbali, huingizwa 
nchini kutoka China. Imebainika uwandani kuwepo kwa viwanda zaidi ya 
10 vya uchakataji wa asali na nta, ambapo malighafi inayohitajika kwa sasa 
haitoshelezi mahitaji. Chavua, gundi ya nyuki, maziwa ya nyuki na sumu ya 
nyuki ni mara chache vinavunwa, na viwanda vinavyohitaji malighafi kama 
hizo havipo.
 
Viwanda vilivyojikita kwenye mazao ya nyuki ni muhimu kuwapo katika 
maeneo ya mijini na vijijini kwa kuwa vinatengeneza zana muhimu kwa ajili 
ya shughuli za ufugaji nyuki na ni vyenye nafasi ya pekee katika soko la 
mazao ya nyuki. Aidha, viwanda hivyo vinatoa mchango katika uchumi wa 
nchi kupitia utengenezaji wa ajira, fursa za uwekezaji, mapato ya fedha za 
kigeni na soko la mazao ya msingi na huduma za nyuki. Hata hivyo, utafiti 
fafanuzi wa mchango wa viwanda kwenye maendeleo ya taifa kwa maana 
ya bidhaa, mapato ya kigeni na ajira hautoshi.

Zipo changamoto za viwanda na huduma zilizojikita kwenye ufugaji nyuki. 
Mtizamo wa uwandani unaonesha kwamba jamii haina taarifa za kutosha 
za kuwapo kwa fursa za kuanzishwa kwa viwanda vya aina hii. Matokeo ya 
utafiti yabainishayo fursa za uwekezaji, ikiwamo mahali na aina ya mitambo 
na viwanda vinavyojikita katika mahitaji ya vifaa na malighafi kwa ajili ya 
tasnia ya ufugaji nyuki, yanahitajika ili kuchangia katika uchumi wa taifa 
yanahitajika. Vikwazo vingine vinajumuisha teknolojia isiyofaa, upatikanaji 
wa malighafi usio wa kuaminika na ukosefu wa taarifa kuhusu matumizi ya 
nyuki kwa ajili ya uchavushaji na huduma za utalii zihusianazo na utalii - 
nyuki. Kwa hiyo, utafiti unatakiwa kutoa taarifa toshelevu ambazo zitatumika 
kwa maendeleo ya viwanda na huduma zinazohusiana na ufugaji nyuki.

4.4.2 Shughuli za utafiti zinazopendekezwa
i.	 Thamini viwanda vilivyopo vinavyohusiana na ufugaji nyuki;
ii.	 Tafiti vifaa bora vya ufugaji nyuki kuendana na kanda tofauti za ikolojia;
iii.	 Kuza mazao fuasi ya nyuki;
iv.	 Chambua thamani lishe na tiba ikiwamo huduma ya tiba - nyuki;
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v.	 Bainisha na kuza vivutio shani vya utalii wa nyuki; na
vi.	 Bainisha tunu za jadi na visasili katika ufugaji nyuki kwa ajili ya kuvutia 

utalii.

4.5	Masoko ya mazao ya nyuki na mfumo wa masoko 

4.5.1 Usuli na ustahiki

Wafugaji nyuki wana lengo la kuzalisha kwa kiwango cha juu na kufanya 
mauzo ya mazao ya nyuki kwa kupata faida. Upatikanaji wa soko zuri la 
bidhaa kutokana na mauzo ya mazao ya nyuki huchochea uzalishaji zaidi 
kwenye shughuli za ufugaji nyuki kutokana na washiriki waliopo katika tasnia 
hiyo na wengine wapya wanaovutiwa kujiunga nayo. Soko linapatikana katika 
kila hatua ya fundo la mnyororo wa thamani. Mnyororo huo unawahusisha 
wazalishaji, wachakataji, wauzaji, wafungashaji na makundi ya wauzaji 
na walaji waliounganishwa na wasafirishaji. Hata hivyo, soko la bidhaa 
zitokanazo na nyuki nchini Tanzania limekuwa likikabiliwa na changamoto 
ya mtandao wa taarifa (kam vile wazalishaji kujikuta hawawezi kujua wapi 
wanaweza kumpata mnunuzi wakati kwa upande mwingine mnunuzi 
anakabiliwa na uchache wa mazao na hajui ni wapi anaweza kupata bidhaa 
nyingine zaidi). Kwa hiyo, kuna hitaji la thamini ya mfumo wa soko uliopo ili 
kuziba pengo kati ya muuzaji au mnunuzi kwa ajili ya kukamilisha kila fundo 
la mnyororo wa thamani.

Kufurahia ubora na kuridhika kwa mtumiaji wa mazao ya nyuki imekuwa 
changamoto katika soko kwa muda mrefu. Hii ni kutokana na tabia za 
mabadiliko katika mazingira zinazosababishwa na asili ya uoto wa mimea 
na mabadiliko ya vipindi vya mwaka. Kwa hiyo, ipo haja ya kufanyika tafiti 
endelevu kuhusu sababu zinazoathiri soko la asali. Licha ya asali, uvunaji wa 
mazao mengine kama chavua, gundi ya nyuki, jeli (maziwa ya nyuki) na sumu 
ya nyuki ni jambo jipya katika soko la Tanzania. Aidha, katika uanuwai wa 
zao hili, ubunifu katika kuongeza thamani ya mazao ya nyuki unaongezeka 
kiasi cha kulazimisha uchunguzi wa vyanzo vya mazao kama vile malighafi 
kwa upande mmoja na soko la bidhaa zilizokamilika kwa upande mwingine.
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Kwa sasa, kuna uanzishwaji dhaifu wa masoko na mifumo ya masoko 
kuhakikisha urahisi katika kufanya miamala kwenye mnyororo wa thamani. 
Hivyo, utafiti wa kuimarisha uanzishaji wa mifumo hiyo hauepukiki.

4.5.2 Shughuli za utafiti zinazopendekezwa 
i.	 Chunguza wahusika wa mnyororo wa thamani kwa mazao ya nyuki, 

na kuangalia majukumu yao
ii.	 Thamini nguvu/vigawo vya masoko vinavyoamua bei ya mazao ya 

nyuki katika mnnyoro wa thamani;
iii.	 Thamini mazao ya nyuki na kuweka sifa zake; 
iv.	 Bainisha mazao ya nyuki kwa kuzingatia jiografia, mimea iliyo asili ya 

mazao hayo na tabia kemiafizikia. 
v.	 Tafiti masoko tuli ya mazao ya nyuki;

vi.	 Bainisha vigawo muhimu katika kuamua mahali pa kukusanyia na 
kuchakata mazao ya nyuki; na 

vii.	 Kuza mifumo ya fedha katika fundo mbalimbali za mnyororo wa 
thamani wa ufugaji nyuki.

4.6 Uchumi wa kijamii, Sera na Ugani

4.6.1 Usuli na ustahiki 

Lengo la Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya Mwaka 1998 ni kuwezesha mchango 
wa sekta ya ufugaji nyuki katika urari wa maendeleo ya Tanzania na uhifadhi 
wa maliasili zake kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho. Kutokana na 
lengo hili la sekta, moja ya malengo ya sera ni kuboresha uwezo wa taifa wa 
kuratibu na kuendeleza sekta ya ufugaji nyuki kwa kushirikiana na wadau 
wengine. Uratibu pungufu baina yake na sekta nyingine zinazohusiana 
kama vile sekta ya Wanyamapori, Kilimo na Ardhi unarudisha nyuma 
jitihada za maendeleo ya ufugaji nyuki. Masuala ya sera za sekta mtambuka 
yanayohusiana na sekta ya ufugaji nyuki yana athari kubwa katika maamuzi 
kuelekea katika maendeleo ya ufugaji nyuki ama kwa mtu mmoja mmoja 
au kwa kundi. Hata hivyo, maendeleo ya sekta ya ufugaji nyuki Tanzania, 
yanakabiliwa na uhaba wa huduma za ugani. Huduma za ugani zinazotolewa 
nchini hazitoshelezi, zimejikita kisekta bila kuwa na ulinganifu na ni zenye 
ujumbe unaokinzana. Maafisa ugani hawatoshi kukidhi mahitaji, na pia kuna 
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uhaba wa vitendea kazi kwa ajili ya kutoa huduma za ugani kwa ufanisi. Pia, 
kuna mawasiliano duni na ukosefu wa uratibu katika kupanga na kutekeleza 
huduma za ugani (URT, 2001). 

Masuala ya uchumi - jamii na ugani ni yenye athari kwenye uanzishaji, 
usimamizi, matumizi na hifadhi ya rasilimali nyuki. Kumekuwa na uzingativu 
hafifu katika masuala ya uchumi - jamii na ugani licha ya athari zake. 
Programu nyingi za uchumi - jamii za ufugaji nyuki zimefanikiwa kwa kiasi 
kidogo kutokana na kusitasita kwa jamii kushiriki kikamilifu katika programu 
hizo. Sababu za kusitasita huko hazifahamiki bayana kutokana na uchache 
wa tafiti zilizofanyika zenye mwelekeo huo. Kwa hiyo, mafanikio katika 
maendeleo ya ufugaji nyuki na usimamizi vitategemea uelewa sahihi wa 
vigawo tata vinavyohusishwa na ugani wa uchumi – jamii, sera na ufugaji 
nyuki. 

4.6.2 Shughuli za utafiti zilizopendekezwa

i.	 Bainisha mapengo yaliyopo katika sera na sheria zilizopo, na 
utekelezaji wake katika ufugaji wa nyuki;

ii.	 Fanya tafiti kuhusu athari za sera husika, mapatano ya kimataifa na 
mikataba mbalimbali ihusuyo usimamizi wa rasilimali nyuki;

iii.	 Thamini athari za mbalimbali za sera kuhusu kodi, ushuru na ruzuku;
iv.	 Thamini athari za muundo wa kanuni katika tasnia ya ufugaji nyuki; 
v.	 Fanya tafiti kuhusu uhusishwaji wa jinsia na vijana katika ufugaji wa 

nyuki; 
vi.	 Fanya tafiti kuhusu ufanisi wa huduma mbalimbali za ugani na 

usambazaji wa matokeo ya utafiti kwenye usimamizi wa ufugaji nyuki; 
vii.	 Tafiti athari za teknolojia mbalimbali za ufugaji nyuki na programu/

miradi katika kuboresha maisha ya jamii stakimu; na 
viii.	 Chunguza mazingira wezeshi kwa uwekezaji katika ufugaji nyuki.
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SURA YA TANO

5.0  MIPANGO YA UTEKELEZAJI, URATIBU, UPEREMBAJI 
NA TATHMINI

Utekelezaji, uratibu, uperembaji na tathmini ya NABERM I vitafanywa na 
wadau mbalimbali. Hata hivyo, uratibu wa jumla, uperembaji na tathmini 
unakabidhiwa kwa TAFORI.

5.1 Utekelezaji

NABERM 1 inatoa uelekeo wa mpango wa utekelezaji wa tafiti za ufugaji 
nyuki nchini. Utekelezaji utafanywa na wadau mbalimbali kwa kuzingatia 
kanuni na taratibu zilizowekwa na Serikali. Wajibu na majukumu ya wadau 
wa msingi vimewasilishwa katika Jedwali Na. 1.  

Jedwali Na. 1: Wajibu na majukumu ya wadau wa msingi katika NABERM I 
2020-2030

Na. Mdau Wajibu/jukumu

1. Wizara ya Maliasili na 
Utalii

Mtunzaji mkuu wa NABERM I
Kuwezesha shughuli za utafiti
Kutumia na kutangaza matokeo ya utafiti
Kutoa matokeo ya utafiti
Elimu ya masoko

2.
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa

Kutumia na kutoa matokeo ya utafiti 
Kutoa taarifa zinazohitaji kufanyiwa utafiti
Kuwezesha shughuli za utafiti
Elimu ya masoko

3. Wizara za Kisekta
Kushiriki na kuwezesha shughuli za utafiti
Kutumia na kukuza matokeo ya utafiti
Elimu ya masoko

4. Tume ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH)

Uratibu wa jumla na kuendeleza za utafiti
Kugharimia shughuli za utafiti
Kusajili na kukuza bidaa

5 Taasisi za Utafiti Kufanya tafiti
Kutumia na kutoa matokeo ya tafiti
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6 Taasisi za Elimu/
Mafundisho

Kufanya tafiti
Kutumia matokeo ya tafiti
Kuwapa mafunzo watafiti

7 Wabia wa maendeleo Kuwezesha ujuzi na fedha

8 Jumuiya za Kimataifa Kuwezesha ujuzi na fedha
Watumiaji wa matokeo ya utafiti

9 Sekta binafsi
Kushiriki katika shughuli za utafiti
Kuwezesha fedha na shughuli za utafiti 
Watumiaji wa matokeo ya tafiti

10 Asasi zisizo za Serikali 
(AZISE)

Kuwezesha fedha na shughuli za utafiti
Kutumia na kutoa matokeo ya tafiti

11 Vyombo vya habari Kutoa matokeo ya tafiti

12 Mamlaka za udhibiti

Kushirikiana na watafiti katika kuweka na 
kusimamia viwango
Watumiaji wa matokeo ya tafiti
Kuhakikisha viwango, itifaki na taratibu 
zinazingatiwa

13 Wafugaji wa nyuki na 
wakulima

Watoaji wa taarifa
Watumiaji wa matokeo ya tafiti
Kusaidia na kushiriki katika shughuli za tafiti

5.2 Uratibu

Uratibu na udhibiti wa shughuli za NABERM I utahusika na masuala yafuatayo 
ingawa si lazima yawe ukomo:

i.	 Kubainisha na kutafuta fedha kutoka katika vyanzo mbalimbali kwa 
ajili ya kuiwezesha NABERM I;

ii.	 Kupokea mapendekezo ya utafiti, kuyatathmini na kutoa maoni kwa 
ajili ya hatua zaidi;

iii.	 Kufuatilia na kutathmini shughuli za utafiti uwandani;
iv.	 Kukusanya, kusanisi na kuhifadhi taarifa za utafiti zilizochapishwa;
v.	 Kuandaa jukwa za utafiti kama vile mikutano, warsha, semina na 

makongamano;
vi.	 Kupanga na kupitia mara kwa mara maeneo ya kipaumbele ya tafiti 

za ufugaji nyuki kwa mashauriano na wadau; na
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vii.	 Kuandaa na kuchapisha magazeti, madondoo ya sera na nyenzo za 
ugani.

5.3 Uperembaji na Tathmini

Uperembaji na tathmini (U & T) ni zana ya usimamazi inayotumika kufuatilia 
au kubaini ikiwa mpango unatekelezwa ipasavyo. Uperembaji na tathmini 
vitafanyika kwa hatua na ripoti zitawasilishwa kwa Bodi ya Wakurugenzi ya 
TAFORI.  

Kwa matilaba ya kutathmini wadau katika mpango uliowekwa na utendaji 
wa jumla wa NABERM I, warsha za mwaka za upitiaji zitafanyika. Maoni 
yatakayotolewa wakati wa warsha za upitiaji wa wadau yatahusishwa wakati 
wa kuandaa ripoti za mwaka. 

Kwa lengo la kutathmini NABERM I kwa maana ya uhusiano, utumiaji, ufanisi, 
ustadi na athari; tathmini zitafanyika mara mbili: tathmini ya nusu muhula na 
tathmini tamati. Tathmini ya nusu muhula itafanyika baada ya miaka mitano 
kwa lengo la kutathmini maendeleo ya NABERM I. Tathmini tamati itafanyika 
baada ya miaka 10 ili kuthamini utekelezaji wa NABERM I. Ripoti za tathmini 
zitakuwa msingi wa kuundwa kwa NABERM II. 
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SURA YA SITA

6.0 PROGRAMU WEZESHI

6.1 Rasilimali watu

6.1.1 Usuli na stahiki
Uwezo wa kufanya utafiti wenye ufanisi hutegemea uwekezaji katika 
rasilimali watu. Taasisi za Utafiti, makampuni na mashirika yanayoshughulika 
na ufugaji wa nyuki zinahitaji watafiti wenye mafunzo, ujuzi na uzoefu wa 
kutosha, na wafanyakazi wasio watafiti. Kwa vile wafanyakazi wenye sifa 
kama hizo ni wachache, Taasisi za utafiti zinahitaji kupanga kwa nia namna 
ya kung’amua, kuajiri, kutoa mafunzo na kuhakikisha wafanyakazi hao 
wanaendelea kuwapo kwa kuandaa programu endelevu za maendeleo ya 
rasilimali watu.

Kama ilivyoelezwa kwenye Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki (URT, 2001), 
kazi ya kutafiti ufugaji nyuki na taasisi za kutoa mafunzo katika kuandaa 
nguvukazi yenye maarifa na ujuzi ni pambanuzi kwa lengo la kuhakikisha 
kwamba ufugaji nyuki na tasnia zote zinazohusika zinaongozwa kitaalamu. 
Kwa sasa, kiwango cha rasilimali watu katika sekta ya ufugaji nyuki 
hakitoshelezi mahitaji.

Kwa lengo la kuimarisha uwezo wa taasisi za utafiti wa ufugaji nyuki kufanya 
na kusimamia tafiti hizo, shughuli zifuatazo hazina budi kufanywa na taasisi 
hizo kwa lengo la kufikia lengo hilo hapo juu:

6.1.2 Shughuli za Programu
i.	 Kupitia ikama ya wafanyakazi ili kujaza mapengo na kuajiri wafanyakazi 

wapya;
ii.	 Kuweka na kuratibu programu za mafunzo zilizojikita katika tathmini 

ya mahitaji ya mafunzo ya taasisi;
iii.	 Kuanzisha mahusiano baina ya taasisi za kitaifa na kimataifa ili 
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kupanua wigo wa fursa za mafunzo na utafiti, na likizo za kunoa 
bongo kwa watafiti; na

iv.	 Kupitia na kuboresha muundo wa utumishi kwa watafiti na watumishi 
wengine ili kuwatia hamasa, kuwapandisha madaraja na kuwabakiza 
kazini.

6.2 Miundombinu

6.2.1 Usuli na stahiki

Ili kuhakikisha mazingira bora ya kazi, Taasisi za Utafiti wa Ufugaji Nyuki 
zinahitajika kuwa na maabara zilizokamilika na zinazotambuliwa rasmi, 
zana za uwandani, usafiri, vituo vya ukusanyaji, vifaa vya uchakataji, na 
ofisi zilizokamilika zenye huduma ya mtandao wa intaneti. Ili kuhakikisha 
matumizi bora na kuepuka urudufu wa zana na vifaa, jitihada za kushirikiana 
na kuratibu upatikanaji wa vifaa hivi katika taasisi mbalimbali za utafiti 
zinahitaji kufanyiwa kazi.

6.2.2 Shughuli za Programu
i.	 Kupanga na kujenga miundombinu mipya inayoendana na mahitaji ya 

sasa na ya baadaye;
ii.	 Kuthamini na kuweka utaratibu wa kukarabati miundombinu;
iii.	 Kutafuta zana na vifaa vipya; na  
iv.	 Kujenga utamaduni wa kushirikiana kwenye matumizi ya zana za 

utafiti.

6.3 Machapisho na Usambazaji wa Matokeo ya Utafiti 

6.3.1 Usuli na stahiki
Matokeo ya utafiti yanahitaji kuchapishwa na kusambazwa kwa walengwa 
au wanufaikaji lengwa. Wakati Tanzania watafiti wako huru kuchapisha na 
kusambaza matokeo ya utafiti kupitia vyombo mbalimbali, matokeo hayo 
hayana budi kutangazwa/kupatikana katika chanzo kimoja mahususi. 
Kwa hiyo, ni wakati mwafaka kwa TAFORI kuwa na bohari na maktaba ya 
kumbukumbu za matokeo yote ya tafiti za ufugaji nyuki. 
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6.3.2 Shughuli za Programu 
i.	 Watafiti kuhamasishwa kuchapisha matokeo ya tafiti katika milki zenye 

sifa na ambazo matokeo hayo yanaweza kupatikana kwa urahisi;
ii.	 Kufanya mapitio ya warsha ya mwaka ili kuwasilisha matokeo ya 

utafiti;
iii.	 Taasisi za utafiti wa ufugaji nyuki kushiriki kwa ukamilifu na 

kusambaza matokeo ya tafiti katika Makongamano ya Sayansi ya 
Taifa na Kimataifa, Maonesho ya Biashara, Maonesho ya Ufugaji 
Nyuki (ApiExpo) na Maonesho ya Kilimo;

iv.	 Siku ya Nyuki Duniani kuendelezwa na taasisi za utafiti kushiriki kwa 
uamilifu;

v.	 Majarida ya ndani kuwezeshwa kuchapisha na kusambaza matokeo 
ya utafiti kwa utaratibu maalumu;

vi.	 Matokeo ya tafiti kusambazwa kwa kutumia zana za TEHAMA.

6.4 Ugharamiaji Utafiti
Vyanzo vikuu vya fedha kwa ajili ya utafiti wa ufugaji wa nyuki nchini Tanzania 
ni: Serikali, wabia wa maendeleo, sekta binafsi na vyanzo vya mapato ya 
ndani. Kwa kuzingatia dhima kuu ya utafiti katika maendeleo ya ufugaji nyuki 
na maliasili zinazohusika, Serikali inatarajiwa kuendelea kufadhili utafiti wa 
ufugaji nyuki kwa sababu TAFORI imekuwa ikipokea fedha chache licha ya 
umuhimu wa tasnia ya ufugaji nyuki katika kuchangia maendeleo ya taifa. 
Miradi ya utafiti wa ufugaji nyuki haina budi kupewa kipaumbele cha fedha 
na COSTECH na Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF).

Wabia wa maendeleo wamekuwa wakiwezesha utafiti wa ufugaji nyuki 
Tanzania kwa miaka zaidi ya 40 iliyopita. Hili kwa kiasi fulani limeimarisha 
uwezo wa tafiti za ufugaji nyuki kwa maana ya rasilimali watu na miundombinu. 
Mchango wa sekta binafsi haujawa wa kutosha katika tafiti za ufugaji nyuki. 
Ni matarajio kwamba chini ya NABERM I, sekta binafsi zitahamasishwa 
kushiriki katika mpango wa manufaa kwa wote (win-win arrangement) 
kupitia Ubia wa Sekta Binafsi na za Umma (PPP) kwa kuunganisha utafiti na 
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uwekezaji katika tasnia zinazohusiana na ufugaji nyuki.  

6.5 Ukadiriaji wa gharama za utafiti

Kwa kuwa TAFORI ni mhusika mkuu wa kuratibu, kusimamia na kutathmini 
NABERM I, bajeti ya utekelezaji inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 30.8 (Jedwali 
Na. 2).

Jedwali Na. 2: Makadirio ya Gharama za Utekelezaji wa NABERM I

Na. Shabaha Makadirio
 ya Gharama 
(ShT. 000,000)

1. Kuwepo mizinga ya nyuki iliyoboreshwa na viziada 
vingine vinavyotakiwa katika  kudumisha tasnia  ya 
ufugaji nyuki kwa urari ifikapo mwaka 2030; 

1,000

2. Kuweka usimamizi/utendaji utakaohifadhi nyuki wa 
asali na nyuki wasiodunga, makazi yao, na ongezeko 
la kiasi na ubora wa mazao ya nyuki ifikapo mwaka 
2030;

1,000

3. Kuzitathmini rasilimali za ufugaji nyuki katika kuongeza 
matumizi yake ifikapo mwaka 2025;

1,000

4. Kutafiti na kupendekeza mifumo ya matumizi ya ardhi 
na rasilimali za ufugaji nyuki ifikapo mwaka 2030; na

300

5. Usalama endelevu wa nyuki kuhakikishwa ifikapo 
2025

700

6. Matumizi stahiki ya mizinga ya nyuki na vifaa vingine 
vinavyotakiwa katika tasnia  ya ufugaji nyuki  kwa urari 
kukamilika ifikapo mwaka 2030;  

500

7. Kuenezwa kikamilifu kwa teknolojia za uvunaji, 
uchakataji, ufungashi na uhifadhi wa mazao ya nyuki 
ifikapo mwaka 2030;

300

8. Uwezeshaji endelevu wa viwanda vinavyozalisha vifaa 
vya ufugaji nyuki na bidhaa zinazohusika na utoaji 
huduma kwa tasnia ya ufugaji nyuki kukamilika ifikapo 
mwaka 2030; 

500
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9. Masoko na mifumo ya masoko ya mazao, bidhaa na 
vifaa vya ufugaji nyuki kukuzwa ifikapo mwaka 2030.

300

10. Kuendeleza teknolojia za uvunaji, uchakataji, ufungashi 
na uhifadhi wa mazao ya nyuki ifikapo mwaka 2030; 

600

11. Kukuza teknolojia kwa ajili ya usambazaji endelevu 
wa zana za ufugaji nyuki na mazao yanayohusiana na 
nyuki ifikapo mwaka 2030;

600

12. Mazao ya nyuki yaliyoongezwa thamani kuendelezwa 
ifikapo mwaka 2030;

500

13. Teknolojia ya ufuatiliaji wa nyuki na makundi yake 
kuanzishwa ifikapo mwaka 2025; na 

500

14. Huduma ya uchavushaji wa nyuki misituni na 
mashambani kufanyiwa tathmini ifikapo mwaka 2025. 

300

15. Maboresho ya uratibu wa mawasiliano ya utafiti 
kuboreshwa ifikapo mwaka 2022;

500

16. Taarifa za kisayansi za kuwezesha michakato ya sera 
inayohusiana na sekta kuwepo ifikapo mwaka 2025; 
na

300

17. Uwepo, upatikanaji  na utumiaji matokeo ya utafiti 
kuongezeka ifikapo mwaka 2025;

700

18. Kuimarisha uratibu wa shughuli za utafiti ifikapo 
mwaka 2023;

1,000

19. Kuimarisha uwezo wa rasilimali watu kufanya na kuratibu 
utafiti wa ufugaji nyuki kwa lengo la kufikia matakwa ya 
kitaifa na kimataifa ifikapo mwaka 2024; na

10,000

20. Kuweka miundombinu na mazingira wezeshi ya kazi 
kwenye taasisi za utafiti ifikapo mwaka 2030.

10,200

JUMLA KUU 30,800
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