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MWONGOZO WA UHAKIKI WA UBORA WA MAZAO YA 
NYUKI NCHINI TANZANIA

1.0 UTANGULIZI

Tanzania ina mazingira mazuri ya kuzalisha mazao ya nyuki yenye kiwango 
cha juu cha ubora kutokana na kuwepo kwa aina nyingi za spishi za mimea 
inayozalisha chakula cha nyuki (mbochi na chavua). Mazao ya nyuki makuu 
nchini Tanzania ni asali na nta. Kutokana na sababu hizo, mazao haya yanaweza 
kupata soko lenye bei ya juu kama ubora wake utadumishwa.

Asali hutumika kama chakula, dawa na zao la biashara. Aidha, asali hutumika 
kama kiambato muhimu katika uokaji, viwanda vya vitu vitamu, vipodozi, vinywaji 
na viwanda vya dawa. Nta ina matumizi mengi yanayojumuisha: utengenezaji wa 
mishumaa, dawa, vipodozi, dawa za kung’arisha, batiki na ni zao la biashara.

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya Machi 1998 na Programu ya 
Taifa ya Ufugaji Nyuki ya Novemba 2001, Tanzania huzalisha takriban tani 4,860 
za asali na kiasi cha tani 324 za nta kwa mwaka. Taarifa ya mwaka 2006 ya 
Wakala wa huduma za misitu Tanzania inaonesha kuwa Tanzania husafi risha nje 
ya nchi wastani wa tani 500 za asali na tani 282 za nta kwa mwaka. Wanunuzi 
wakuu wa asali ya Tanzania ni nchi za Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na 
Ubeligiji. Wanunuzi wakuu wa nta ya Tanzania ni Japani, Uholanzi, Marekani na 
Ujerumani. 

Licha ya soko zuri la asali na nta, matakwa ya viwango vya ubora vinavyohitajika 
kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi hayajawafi kia kikamilifu wafugaji nyuki 
na wadau wengine. Hali hii husababisha kuzalishwa kwa  mazao ya nyuki 
yenye viwango duni vya ubora na hivyo  mazao hayo kuuzwa kwa bei ndogo. 
Mwongozo huu umetolewa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania kwa 
mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki za 2005 Sehemu ya III, ili kuwaelekeza 
wataalam wa ufugaji nyuki, wafugaji nyuki, wauzaji wa mazao ya nyuki na wadau 
wengine kuhusu umuhimu wa kuzingatia uzalishaji wa mazao ubora  nyuki 
yatakayokidhi mahitaji ya soko.
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Mwongozo huu unatoa maelekezo ya uzalishaji wa asali na nta bora, viwango 
vya ubora wa asali na nta, uchukuaji wa sampuli na uchunguzi katika maabara 
na uthibitisho wa asali mahuluku. 

2.0 MUUNDO NA TABIA YA ASALI NA NTA

Asali ni dutu (kitu) tamu inayotengenezwa na nyuki kutokana na mbochi ya 
maua au kwenye mchozo wa sehemu hai ya mimea au takamwili za wadudu 
wafyonzao sehemu hai za mimea ambazo hukusanywa na nyuki, kubadilishwa 
na kuchanganya na dutu maalumu zilizomo katika miili yao na kuweka katika 
masega ya asali, kisha kupunguza kiasi cha maji kilichomo na kuiacha ikomae na 
kuiva. 

2.1 Muundo wa Asali

Asali inaundwa kwa sukari na maji. Kwa wastani asali huwa na sukari kiasi cha 
asilimia 79.6 na maji asilimia 17.2. Kiasi kikubwa cha sukari zinazounda asali ni 
fruktosi (asilimia 38.2) na  glukosi (asilimia 31.3). Hizi ni aina rahisi za sukari 
ambazo zinaweza kufyonzwa mwilini kwa wepesi zaidi. Aina nyingine za sukari 
ni pamoja na malitosi (asilimia 7.3) na sukrosi (asilimia 1.3). Asali pia ina asidi 
(asilimia 0.57), baadhi ya protini (asilimia 0.26), kiasi kidogo cha madini (asilimia 
0.17) na viasili vya rangi.

2.2  Tabia ya Asali
Asali ina tabia zifuatazo ambazo huifanya ifae kwa matumizi mbalimbali 
:

a) Viuabakteria
 Tabia ya viuabakteria inatokana na kuwapo kwa kiwango kikubwa 

cha sukari, haidrojeni peroksaidi na asidi katika asali. Hali hii huzuia 
kuzaliana kwa bakteria. Aidha tabia hii ya asali pia huzuia kuzaliana 
vidubini vingine. Tabia ya viuabakteria ya asali hupungua au hutoweka 
iwapo asali itabadilishwa kutoka katika hali yake ya asili (Tazama  
sura ya 3).
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b) Haigroskopu 
 Haigroskopu ni tabia ya asali ya kufyonza unyevu kutoka katika 

hewa kwa kutegemea kiasi cha unyevu kilichoko katika mazingira 
na kiasi cha maji yaliyomo katika asali. Asali yenye kiasi kidogo cha 
maji huwa na tabia ya kufyonza unyevu kutoka kwenye hewa. 

c) Mnato wa Asali
 Hii ni tabia ya asali iliyo katika hali  ya majimaji inayoweza kuathiri 

tabia ya kumiminika. Tabia hii hutegemea joto na kiasi cha maji 
kilichomo kwenye asali. Asali iliyo na kiasi kidogo cha maji humiminika 
polepole. Aidha, kuongezeka kwa joto hupunguza mnato wa asali.

     
d) Kuongezeka Haidroksi-Methili-Furufuro (HMF)
 HMF hutengenezwa na kuongezeka kutokana na myeyuko wa asali 

iliyo na fruktosi yenye asidi inapopata joto. Fruktosi ni mojawapo 
ya sukari zilizomo katika asali ambayo ni rahisi kudhurika kwa joto. 
Fruktosi inapopata joto hutengeneza HMF, hivyo rangi ya asali 
hubadilika na kuwa kahawia nyeusi. Utunzaji wa asali katika joto 
la kawaida kwa kipindi kirefu pia huharibu fruktosi iliyomo katika 
asali na kuongeza HMF. Asali mpya huwa na kiwango kidogo cha 
HMF, lakini huongezeka inapoendelea kuhifadhiwa kutegemea hali 
ya joto na asidi ya asali. Kiwango cha HMF katika asali kinatakiwa 
kisizidi miligramu 40 kwa kilo.

e) Riha na Ladha
 Asali ina riha na ladha ya kipekee kutegemea aina ya mimea ambayo 

nyuki hukusanya mbochi na chavua. Maua ya mimea huwa na riha 
na ladha tofauti ambayo inakuwemo kwenye asali, kwa mfano asali 
kutoka kwenye alizeti huwa na riha na ladha tofauti na ile inayotoka 
kwenye miombo au mikoko. Kuna ladha nyingi tofauti kama ilivyo 
mimea tofauti inayozalisha mbochi.
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f) Kuganda kwa Asali 
 Kuganda kwa asali ni tabia ya asali kubadilika na kutengeneza 

chengachenga. Tabia hii inatokana na viundo vya asali na namna 
ilivyohifadhiwa. Aina nyingine ya asali haigandi wakati nyingine 
huganda mara tu baada ya kukamuliwa au hata ikiwa bado kwenye 
masega. Aina kuu mbili za sukari zilizomo kwenye asali (fruktosi na 
glukosi) ndizo zinazosababisha kuganda kwa asali. Kadiri kiwango 
cha glukosi kinavyoongezeka ndivyo asali inavyoganda kwa haraka 
na kiwango kikubwa cha fruktosi huchelewesha kuganda kwa asali. 
Vitu vingine vinavyosababisha kuganda kwa asali ni kushuka kwa 
joto, asali kuwa na ukungu na aina ya mimea.

g) Uchachukaji wa asali
 Uchachukaji wa asali hutokana na kitendo cha hamira inavyoweza 

kuvumilia sukari za levulosi na deksitrosi na kusababisha 
kutengenezwa alikoholi (pombe au kileo) na kaboni dayoksaidi. 
Kuwepo kwa oksijeni, husababisha alikoholi kuvunjwavunjwa na 
kutengeneza asidi ya asetiki na maji. Asali ya namna hii huwa na 
ladha ya uchachu. Vitu muhimu vinavyosababisha kuchachuka kwa 
asali ni hamira, kiwango kikubwa cha maji na hali ya joto (Tazama 
sura ya 3).

h) Kiwango Cha Maji Katika Asali
 Asali iliyo na kiwango kikubwa cha maji ina uwezekano mkubwa 

wa kuchacha. Kwa mujibu wa viwango vya ubora wa asali, Umoja 
wa Ulaya (EU)  na  Tanzania wameweka asilimia 21 kuwa  ndicho 
kiwango cha juu cha  maji kinachokubalika katika asali. Asali ya nyuki 
wasiouma ina kiwango cha maji kati ya asilimia 20 hadi asilimia 25.

       
i) Kiwango cha Madini
 Madini ni miongoni mwa vitu vinavyopatikana kwenye asali. Madini 

aina ya potasiamu, klorini, salfa, sodiamu, kalisiamu hupatikana 
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kwenye asali kutokana na udongo na mimea. Madini hayo huathiri 
rangi ya asali. Asali yenye rangi angavu mara nyingi huwa na madini 
kidogo kuliko asali yenye rangi nyeusi ambayo huwa na madini mengi. 
Mabaki yasiyokuwa vukivu baada ya asali kuunguzwa hujulikana 
kama majivu, ambayo ni kitu cha kipekee asili kama yalivyo madini. 

j) Kiwango cha Dayastasi
 Kiwango cha dayastasi ni kipimo cha ubora kinachosababishwa na 

muda wa kutunza asali, kiwango cha joto na kuchemsha asali wakati 
inapochakatwa. Kiwango cha dayastasi hutofautiana kulingana 
na uoto. Kiwango cha chini kinachokubalika nchini Tanzania  cha 
Namba ya Dayastasi (DN) ni 10 ambcho ndicho kiashiria cha asali 
isiyochemshwa.

k) Vitu Visivyoyeyushwa kwa Maji
 Vitu visivyoyeyushwa kwa maji ni chavua, masega, mabaki, ya nyuki 

na vipande vingine vya uchafu ambavyo ni muhimu katika kutambua 
ubora wa asali. Kwa mujibu wa viwango vya ubora wa asali vya 
umoja wa Ulaya (EU) na Tanzania, vitu visivyoyeyushwa kwa maji 
vilivyomo katika asali visizidi asilimia 0.1 kwa asali iliyoziduliwa na 
asilimia 0.5 kwa asali iliyochujwa kwa kukandamizwa (Jedwali 1 and 
2). 

     
2.3 Nta ya Nyuki

Nta ya nyuki (angalia picha 1) huzalishwa na baadhi ya spishi za nyuki. 
Nta hii huchozwa na jozi nne za tezi zilizoko pembeni mwa tumbo la 
nyuki vibarua. Mchozo kutoka katika tezi hizo hutumika kutengenezea 
vyumba vya masega na mifuniko yake ambamo asali huwekwa.
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Picha 1: Nta iliyotengenezwa kutokana na masega ya nyuki

2.3.1 Muundo wa Nta ya Nyuki
Nta ya nyuki imeundwa kwa mchanganyiko wa  esta (myrical  palmitate) kwa 
kiasi cha asilimia 70, asidi za esta asilimia 15, haidrokaboni asilimia 12 pamoja na 
kiwango kidogo cha maji, alikoholi za juu, madini na rangi.

2.3.2 Tabia za Nta ya Nyuki
Nta ya nyuki ina tabia zifuatazo:

         
a) Uzito Linganifu Mahususi
 Nta ya nyuki ina uzito linganifu wa chini ikilinganishwa na maji. 

Sampuli yoyote ya nta ya nyuki inayozama katika maji, inaashiria kuwa 
nta imesibikiwa au imeharibiwa ubora wake. 

b) Kiwango Myeyuko 
 Nta ya nyuki yaweza kuwa katika hali ya aina mbili; hali yabisi au 

kimiminika. Nta ya nyuki ina kiwango cha juu cha myeyuko kuliko nta 
ya mshumaa na kiwango cha myeyuko cha chini kuliko aina nyingine 
ya nta inayotokana na mimea.

c) Thamani  ya Asidi
 Thamani ya asidi ni namba katika miligramu za Potasiamu Haidroksaidi 

zinazotakiwa kuzimua asidi mafuta iliyohuru kwenye gramu moja ya 
nta. Hivyo basi, sampuli ya wastani ya nta ya nyuki yenye namba za 
asidi 20 huhitaji miligramu 20 za Potasiamu Haidroksaidi kwa kila 
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gramu ya nta ili kuzimua kiwango cha asidi. Uthibitishaji wa namba 
ya asidi katika nta ya nyuki utadhihirisha iwapo sampuli ya nta hiyo 
imeharibika.

 
d) Thamani ya Usabunisho 
 Thamani ya usabunisho ni namba kwa miligramu za Potasiamu 

Haidroksaidi zinazohitajika kuzimua asidi zinazopatikana baada ya 
gramu 1 ya mafuta kuchanganywa na maji. Kiwango cha juu cha 
usabunisho huashiria uharibifu unaotokana na mafuta ya mimea.

e) Kiwango cha Madini Joto 
 Kiwango cha madini joto kinaelezwa kuwa ni namba za miligramu za 

madini joto zinazoweza kuchanganyika na gramu 100 za mafuta ili 
kuifanya asidi ya kitu/dutu isikolezwe kabisa. Asidi za mafuta iliyokolea 
haiwezi kunyonya madini joto, ndiyo maana kiwango cha madini joto 
ni kipimo cha uwiano cha asidi za mafuta zisizokolea zilizomo katika 
nta. Kiwango kikubwa cha namba za madini joto huashiria kuharibiwa 
kwa nta.

3.0 MATATIZO YANAYOJITOKEZA KATIKA UZALISHAJI 
WA ASALI NA NTA BORA

Nyuki wa asali hufanya shughuli zao katika mazingira ya aina mbili tofauti. 
Mazingira hayo ni yale ya ndani na nje ya mzinga. Mazingira ambayo nyuki 
hukusanya chavua, mbochi na maji yanaweza kusibikiwa na bakteria, fangasi, 
vumbi, mabaki ya kemikali, uchafu wa viwandani, moshi wa magari na sumu 
asilia zinazopatikana katika baadhi ya mimea.

Vyanzo vya awali ambavyo huchafua asali wakati nyuki wanapokusanya mbochi 
ni vidubini, vitu visivyoyeyuka kwenye maji na kemikali, vingine ni pamoja na 
chavua, mbochi, vumbi, hewa, unga na nyuki wenyewe.

Vyanzo vya uchafuzi wa asali na nta ni binadamu, vifaa vya ufugaji nyuki, 
vifaa vya kutunzia asali na nta, wadudu, wanyama na maji. Wavunaji wa asali 
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na wachakataji wa mazao ya nyuki wanaweza kuchafua mazao ya nyuki kwa 
vidubini na kemikali kwa kutokuwa waangalifu.   

3.1 Matatizo Yanayohusu Ubora wa Maeneo ya Ufugaji Nyuki

Mizinga iliyotundikwa karibu na mashamba makubwa/mijini/maeneo ya 
viwanda ina uwezekano mkubwa wa kuwa na chavua na mbochi iliyochafuliwa 
na kemikali. Kemikali hizi hatimaye huathiri ubora wa asali na nta.
 
3.2 Matatizo Yanayohusu Uelewa Usiowatosheleza 
 Wadau wa Ufugaji Nyuki 

Ufugaji wa nyuki Tanzania hufanywa na watu wenye utaalamu na ujuzi wa asili. 
Wadau hawajafi kishiwa uelewa wa kutosheleza viwango vya ubora wa mazao 
ya nyuki vinavyohitajiwa na soko.

3.3 Matatizo Yanayohusu Mbinu za Uvunaji

3.3.1 Kutokana na upungufu wa vifaa sahihi vya kinga, uvunaji   hufanywa 
nyakati za usiku na huwalazimu wavunaji wa asali kutumia kiasi kikubwa 
cha moshi ambacho husababisha asali kuwa na harufu ya moshi, masizi, 
riha na ladha tofauti na ile ya asili. 

3.3.2 Baadhi ya wafugaji wa nyuki huchanganya masega yenye asali isiyoiva na 
iliyoiva kutokana na ukosefu wa ustadi katika uvunaji na upungufu wa 
vifaa vya kuvunia. Hali hii huongeza kiasi cha maji na chavua katika asali. 
Kiasi kikubwa cha chavua husababisha asali kuwa na mwonekano usio 
angavu na kuongeza uwezekano wa kuganda. Kuchanganya masega ya 
asali ya zamani na mapya husababisha asali kuwa na rangi isiyo ya asili 
na hivyo kupunguza ubora wake.

3.3.3 Kutumia kemikali kufukuza nyuki wakati wa uvunaji husababisha 
usibikaji wa asali.

3.3.4 Kutumia vifaa vilivyosibikiwa wakati wa uvunaji. 
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3.4 Matatizo Yanayohusu Mbinu za Uchakataji

3.4.1 Kutumia mbinu zisizosahihi za uchakataji husababisha asali kuwa na 
kiwango kikubwa cha vitu visivyoyeyuka na hivyo kusababisha asali 
kutokuwa angavu.

3.4.2 Kuchemsha au kupasha joto kupita kiasi wakati wa kuchakata asali 
husababisha asali iwe na kiasi kikubwa cha HMF na harufu ya moshi 
hivyo kupunguza ubora wake.

3.4.3 Kutumia vichujio visivyo bora husababisha bidhaa duni za mazao ya 
nyuki.

3.4.4 Kuchelewa kuchuja asali baada ya kuvuna husababisha kuganda hivyo 
kulazimu wafugaji wa nyuki kuchemsha asali. 

3.4.5 Kuchakata asali katika hali ya unyevu/mvua inaweza kusababisha 
kuongezeka kwa kiwango cha maji na hivyo asali kuchacha.

3.4.6 Wachakataji wa asali wanakosa vifaa sahihi vya kutosha ambapo 
husababisha asali kusibikiwa.

3.4.7 Uchakataji katika mazingira machafu husababisha uchafuzi wa asali.

3.4.8 Mara nyingine wafugaji wa nyuki huchafua nta kwa kuongeza vitu 
vingine kama vile mawe, maboga n.k kwa nia ya kuongeza uzito ili 
kupata fedha zaidi.

3.4.9 Kuchanganya masega ya zamani na mapya wakati wa uchakataji 
husababisha kutokuwa na rangi ya aina moja hivyo kupunguza ubora 
wa nta.

3.4.10 Upashaji moto wa moja kwa moja husababisha rangi ya nta kuwa 
nyeusi. 
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3.5 Matatizo Yanayohusu Vifaa vya Kuhifadhia
 
3.5.1 Upungufu wa vifaa sahihi vya kuhifadhia mazao ya nyuki husababisha 

wafugaji nyuki kutumia vyombo vilivyotumika kuhifadhi vitu vingine 
kama vile mafuta, vinywaji, viuadudu n.k na hivyo kusibika asali.

3.5.2 Baadhi ya wachakataji hutumia vifaa vya kuhifadhia na kuchakatia asali 
ambavyo vinaweza kupata kutu. Kwa kuwa asali ina asidi inayoweza 
kubabua vifaa hivyo kwa kutu na hivyo kuathiri rangi, riha na ladha ya 
asali.

3.6 Matatizo Yanayohusu Usafi rishaji

3.6.1 Usafi rishaji wa asali wakati wa joto hupandisha kiwango cha HMF na 
huathiri ubora wa asali.

3.6.2 Mara nyingine asali husafi rishwa pamoja na vitu vingine kama mafuta, 
mbolea, viuatilifu n.k ambavyo vinaweza kusibika asali.

3.7 Matatizo Yanayohusu Hali ya Hewa

3.7.1 Hali ya hewa nchini Tanzania mara nyingi huwa ya joto kali na kudumu 
kwa kipindi kinachoweza kuzidi miezi sita. Hali hii inaweza kuongeza 
kiwango cha HMF endapo asali haikuhifadhiwa inavyosatahili (Tazama 
kifungu 4.9).

3.7.2 Uvunaji wa asali wakati wa mvua unaweza kuongeza kiwango cha maji 
kwenye asali na hivyo kuathiri ubora wake.

4.0 UZALISHAJI WA MAZAO  BORA YA NYUKI 

Kutokana na matatizo yaliyoelezwa katika sura ya tatu yanayojitokeza katika 
uzalishaji wa asali na nta, vifuatavyo ni vipengele vya mwongozo wa kuhakikisha 
uzalishaji wa mazao ya nyuki yenye ubora.
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4.1 Ubora wa Maeneo ya Kufugia Nyuki

4.1.1 Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki 2005 Sehemu ya II, Kifungu 
cha 4(1) na cha 6, manzuki lazima ianzishwe umbali usiopungua 
kilometa 7 kutoka maeneo ya viwanda au kwenye mashamba ya kilimo 
yanayotumia kemikali (viuavijisumu na viuavisumbufu) kwa wingi, ili 
kudhibiti sibiko la kemikali katika asali.  

4.1.2 Eneo la kufugia nyuki liwe na maji na mimea ya chakula cha nyuki kiasi 
cha kukidhi mahitaji ya nyuki.

4.2 Huduma za Ugani zisizotosheleza Wadau wa Ufugaji Nyuki 

Idara ya Misitu na Nyuki na Halmashauri za Wilaya, wakishirikiana na 
wadau wengine wahakikishe kuwa huduma za ugani kuhusu ufugaji 
nyuki sahihi unawafi kia walengwa.

4.3 Maandalizi ya Mizinga ya Nyuki

4.3.1 Mizinga itengenezwe kwa malighafi  nafuu inayopatikana kirahisi, mbao 
zilizokauka na ambazo nyuki wanazipenda (Wasiliana na afi sa ugani au 
mfugaji nyuki mzoefu).

4.3.2 Katika maeneo ambayo hayana miti ya kutosha kwa ajili ya kivuli cha 
kukinga mizinga, vibanda vya nyuki vijengwe ili kuleta kivuli na kulinda 
makundi ya nyuki.

4.3.3 Mizinga iambikwe chambo kabla ya kuwekwa kwenye manzuki kwa 
kutumia nta ya nyuki, gundi ya nyuki au chambo chochote kinachoweza 
kupatikana katika maeneo husika.

4.3.4 Vianzio vya kujengea masega vitokane na nta ya nyuki. 

4.3.5 Mizinga ya nyuki iwekwe kwenye manzuki ambayo itamwezesha 
mfugaji nyuki kufanya ukaguzi wa makundi ya nyuki na kuvuna mazao 
ya nyuki kwa urahisi.
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4.4 Njia sahihi za Uvunaji wa mazao ya nyuki
Mvunaji wa mazao ya nyuki anapaswa kuzingatia utaratibu ufuatao:-

4.4.1 Uvunaji wa asali ni vema ufanyike kwa kuzingatia mahali manzuki yalipo. 
Uvunaji wa mazao ya nyuki kwenye manzuki karibu na makazi ya watu 
ufanyike wakati wa usiku. Manzuki yaliyoko mbali na makazi ya watu 
uvunaji ufanyike wakati wowote ili mradi kuna mwanga wa kutosha 
kumwezesha mvunaji kuona masega kwa urahisi. Tahadhari zichukuliwe 
ili kuepuka kusidikiwa (kuchafuliwa) kwa asali.

4.4.2 Wafugaji wa nyuki wavune masega yaliyoiva tu (angalia picha 2). 
Masega mapya yenye asali iliyoiva yatenganishwe na yale ya zamani 
ili kupata asali yenye rangi moja. Iwapo kwa bahati mbaya masega 
yasiyoiva yamekatika, mvunaji anapaswa kuyatenga na kuyatumia kwa 
ajili ya shughuli zingine, kwa mfano, kula, utengenezaji wa pombe, na 
kuwalishia nyuki.
	
  

	
  
Picha 2. Sega la asali iliyoiva

4.4.3 Matumizi ya viuatilifu hayaruhusiwi wakati wa kuvuna asali na aina 
yoyote ya kemikali isichanganywe na viwashia bomba la moshi.

4.4.4 Wavunaji wa mazao ya nyuki watumie vifaa vya kinga wakati wa kuvuna 
(angalia picha 3). Kiasi kidogo cha moshi baridi kitumike katika kutuliza 
nyuki.
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Picha 3: Uvunaji wa asali kwa kutumia vifaa vya kinga

4.4.5 Vifaa vya kuvunia asali viwe safi , vikavu na vyenye mifuniko isiyopitisha 
hewa ili kuzuia asali isifyonze unyevu, isiingize uchafu na isichukuliwe 
na nyuki.

4.4.6 Nyuki lazima waondolewe kwenye masega yanayovunwa.

4.4.7 Masega yenye majana na yenye chavua yasichanganywe na masega 
yenye asali. Asali iliyochanganywa na majana ni rahisi kuchacha.

4.4.8 Mazao ya nyuki yaliyovunwa yanapaswa kuhifadhiwa mahali penye joto 
la wastani, pakavu, penye kivuli (Tazama kifungu 4.9). 

4.5 Afya na Ustawi wa Makundi ya Nyuki

Makundi ya nyuki yalindwe dhidi ya visumbufu na magonjwa kwa kuzingatia 
yafuatayo:-

4.5.1 Mizinga na manzuki  vikaguliwe mara kwa mara ili kuondoa visumbufu, 
kujua maendeleo ya kundi na kutekeleza shughuli nyingine za usimamizi 
wa manzuki.
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4.5.2 Kutoa taarifa haraka (kwa mujibu wa Sheria ya Ufugaji Nyuki Na. 15 ya 
mwaka 2002 Sehemu ya 31) kwa Mkurugenzi wa Misitu na Nyuki au 
kwa mkaguzi wa mazao ya nyuki juu ya kuzuka kwa ugonjwa wa nyuki. 

4.5.3 Mkaguzi kuchukua hatua inayotakiwa kuwatibu nyuki au kuangamiza 
ugonjwa kwa njia yoyote ile.

4.5.4 Kuepuka matumizi ya viuavijasumu kutibu nyuki ili kuepuka kusidikiwa 
kwa asali. 

4.6 Njia Sahihi za Uchakataji wa Asali

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 13 
(a -j) kinaagiza kuwa, wakati wa uchakataji wa mazao ya nyuki tahadhari na 
uangalifu wa usafi  utiliwe maanani ili kuzuia uchafuzi au usidikwaji. Ili kuzuia hali 
hiyo, wachakataji wa mazao ya nyuki wanapaswa kuzingatia yafuatayo:-

4.6.1 Kutumia vifaa sahihi vya kuchakatia mazao ya nyuki ili kupata mazao 
bora (Tazama picha 4).

	
  

Picha 4: Vifaa vya kuchakatia mazao ya nyuki (Kushoto: mashine ya 

kuzidua asali; Katikati: chujio la asali; Kulia: chombo cha kuhifadhia asali 

inayochuruzika) 
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4.6.2 Kuepuka kuchemsha au kupasha moto asali kupita kiasi wakati wa 
kuchakata. Uchakataji wa asali ya kiwandani, usizidi nyuzi joto 65oC ili 
kuepuka kiwango cha HMF kupanda.

4.6.3 Kuchuja asali mara baada ya kuvunwa ikiwa bado ina mnato kabla ya 
kuanza kuganda.

4.6.4 Kutumia vifaa visivyopata kutu kwa mfano, aluminiamu, enameli, plastiki 
zinazokubalika na chuma kilicho galivanishwa ili kuzuia kupata kutu 
inayoweza kuchanganyika na asali. 

4.7 Uchakataji wa Nta
Uchakataji wa nta unapaswa kuzingatia utaratibu ufuatao:-

4.7.1 Vyombo vya kuchakatia nta vifunikwe ili kuepuka uchafu au takataka 
inayoweza kuchanganyika na nta iliyoyeyuka.

4.7.2 Uchakataji wa masega ya zamani ufanyike tofauti na masega mapya ili 
kupata nta yenye rangi moja.

4.7.3 Nta inayosafi rishwa nje ya nchi ichakatwe katika vipande vinavyolingana 
kwa uzito na umbo.

4.8 Ufungashaji, Kuweka Alama na Lebo Kwenye Asali

Kwa mujibu wa kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 21 (4)
(a – i) kinaagiza wazalishaji, wauzaji wa jumla na rejareja na wasafi rishaji wa asali 
nje ya nchi kufahamu taratibu za kufungasha na kuweka lebo. Uwekaji wa lebo 
na alama hutoa taarifa juu ya viambato, kiasi, viwango vya ubora, uzito wa asali 
na mahali inapotoka. Utaratibu ufuatao uzingatiwe:-

4.8.1 Asali ya kuuzwa rejareja ifungashwe katika vyombo safi , angavu, chupa 
zenye mifuniko yenye sili au vyombo vyingine vilivyoruhusiwa kuhifadhia 
chakula, vyombo vinavyostahimili asidi, visivyopata kutu (plaskiti, kioo 
n.k) ambavyo havitasababisha asali kufyonza unyevu na harufu nyingine 
(Tazama picha 5).
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4.8.2 Mdomo wa chombo cha kihifadhia asali uwe mpana ili kuruhusu asali 
iliyoganda kuchotwa kwa urahisi.

4.8.3 Vyombo vilivyotumika kuhifadhia bidhaa nyingine kama mafuta, pombe, 
viuatilifu n.k visitumike.

Picha 5: Asali iliyofungashwa kwa ajili ya  kuuzwa rejareja

4.8.4 Asali inayouzwa kwa jumla ifungashwe kwenye mapipa mapya au 
yaliyotumika na yaliyopakwa vanishi inayokubalika katika chakula na 
isiyoruhusu mapipa kupata kutu (Tazama picha 6).

	
  

	
  
	
  

Picha 6: Mapipa yanayofaa kufungasha asali inayouzwa jumla
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4.8.5 Vifungashio au vyombo vya asali viwe na maelezo ambayo ni rahisi 
kutambulika na kusomeka kama ifuatavyo:
(i) Jina la zao;
(ii) Aina ya asali (k.m. asali ya masega, asali iliyoganda, asali kirimu);
(iii) Jina na anuani ya muuzaji;
(iv) Chanzo cha mahali asali ilipovunwa (k.m. mikoko, miombo, 

migunga);
(v) Maneno “Honey” na “Produce of Tanzania” kwa asali 

inayosafi rishwa nje ya nchi;
(vi) Tarehe ya uchakataji na ufungashaji;
(vii) Uzito halisi wa zao.

4.9 Uhifadhi wa Asali

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 16 
(1) na (2) kinaagiza jinsi ya kuhifadhi asali ili kulinda ubora unaokidhi viwango 
vya soko.
Asali ihifadhiwe kwenye chumba kinachoingiza hewa, joto lisilozidi 25°C na 
unyevu wiani usiozidi asilimia 65 ili kiwango cha HMF kisiongezeke.  

4.10 Uhifadhi wa Nta

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 23 
kinaagiza jinsi ya kuhifadhi nta ili kulinda ubora unaokidhi viwango vya soko.

Nta inapaswa kuhifadhiwa kwenye vyombo na sehemu ambayo haina kemikali, 
unyevunyevu na joto lisilozidi 25°C.

4.11 Ufungashaji, Kuweka Alama na Lebo Kwenye Nta

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 28(1) 
– (3) kinaagiza kuzingatia kanuni za ufungashaji, kuweka alama na lebo ya nta ya 
Tanzania na za nchi itakakouzwa. 
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4.11.1 Nta ifungashwe katika kitambaa-katani au kwenye gunia ambalo 
halijatumika.

4.11.2 Kila kifurushi cha nta kwa ajili ya kusafi risha nje ya nchi kiwe na maelezo 
yafuatayo:

(i) Jina la muuzaji;
(ii) Uzito halisi;
(iii) Maneno ya “Beeswax” na “Produce of Tanzania”.

4.12 Usafi rishaji wa Asali

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 19 (1) 
na (2) kinaagiza jinsi ya kusafi risha asali.

4.12.1 Asali isafi rishwe katika hali ambayo vyombo vilivyotumika kufungasha 
havitaharibika wala kusibika asali.

4.12.2 Usafi rishaji wa asali ufanyike usiku ili kuepuka joto lisiharibu ubora wa 
asali. Endapo asali itasafi rishwa mchana ni vema iwe kwenye vyombo 
vinavyopooza joto.

5.0 VIWANGO VYA UBORA WA ASALI NA NTA

5.1 Viwango vya Ubora wa Asali

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005, Sehemu ya III, Kifungu 15 (1) 
– (3) ubora wa asali utazingatia au kufuata viwango vya ubora vya Umoja wa 
Ulaya au “Codex alimentarius”. Asali haitakiwi kuwa na mabaki ya viuavijasumu, 
ikiwa ni pamoja na salfonamaidi, kwinolonisi na viuavisumbufu vya kabamatesi, 
oganoklorini, oganofosiforasi na poliklorobaifenaili (PCB).  Tanzania imeweka 
kiwango cha juu kabisa cha kisibika metali/au kikomo cha kuvumilika cha 
viuavijasumu, viuavisumbufu na kemikali nyingine za viwandani. Jedwali 1 
linaonesha viwango vya ubora wa asali  vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya, 
Codex Alimentarius na Tanzania.
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Jedwali 1: Viwango vya Asali kama vilivyowekwa na Codex  
Alimentarius, Umoja wa Ulaya na Tanzania

Na Vigezo Umoja Wa Ulaya
Codex 
Alimentarius

Tanzania

1. Kiwango cha Maji, kisizidi  asilimia 21 kisizidi  asilimia 20 kisizidi  asilimia 21

2. Vitu visivyoyeyuka 

kwenye maji

2.1 Asali iliyochakatwa 

kwa mkandamizo

2.2 Asali iliyoziduliwa

2.1 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.5

2.2 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.1

2.1 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.5 

2.2 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.1 

2.1 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.5 

2.2 Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.1 

4. Kiwango cha Majivu Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.6 

Kiwango cha juu 

kabisa asilimia 0.6

5. Kiwango cha sukari

5.1 Sukari punguzo

5.2 Sukurosi

5.1 Isipungue asilimia 

65

5.2 Isizidi  asilimia 5

5.1 Isipungue 

asilimia 60

5.2 Isizidi asilimia 5

5.1 Isipungue 

asilimia 65

5.2 Isizidi  asilimia 5

6. Asidi Isizidi 40 

“milliequivalent/kg”

Isizidi  50 

“milliequivalent/kg” 

Isizidi 40 

“milliequivalent/kg”

7. Namba ya Dayastasi Isipungue  3 Isipungue 8 Isipungue 10

8. HMF, Isizidi 40 mg/kg Isizidi 40 mg/kg Isizidi  40 mg/kg

Jedwali 2:  Viwango vya Ubora wa Asali ya Tanzania 
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Na Vigezo Asali ya kula Asali ya viwandani

1. Kiwango cha Maji Isizidi asilimia 20 Isizidi asilimia 22

2. Vitu visivyoyeyuka kwenye maji
2.1 Asali iliyovunwa kwa 
mkandamizo
2.2 Asali iliyoziduliwa

2.1 Kiwango cha juu kabisa 
asilimia 0.5 
2.2 Kiwango cha juu kabisa 
asilimia 0.1 

2.1 Kiwango cha juu 
kabisa asilimia 0.5 
2.2 Kiwango cha juu 
kabisa asilimia 0.1 

4. Kiwango cha Majivu Kiwango cha juu kabisa 
asilimia 0.6 

Kiwango cha juu kabisa 
asilimia 0.1 

5. Kiwango cha sukari
5.1 Sukari punguzo
5.2  Sukurosi

5.1 Isipungue asilimia 60
 5.2 Isizidi asilimia 5

5.1 Isipungue asilimia 65
5.2 Isizidi asilimia 10

6. Asidi Isizidi 40 “milliequivalent/kg” Isizidi  50 “milliequivalent/
kg” 

7. Namba Dayastasi Isizidi 8 Isizidi 10

8. HMF Isizidi 20 mg/kg Isizidi 40 mg/kg

9 Uwiano wa Frukutosi/ Glukosi 1 1

10 Jaribio la Fienche Hasi Hasi

Jedwali 3:  Kiwango cha Juu Kabisa cha Kisibika Metali na Kikomo 
cha Kuvumilika cha Viuavijasumu na Viuavisumbufu

Na. Kisibika Kikomo Cha Kuvumilika

1 Fenoli Isizidi 1 ppb

2 Coumaphos Isizidi 1 ppb

3 Oganofosiforasi Isizidi 50 ppb

4 Oganoklorini, Isizidi 50 ppb

5 Streptomaisini Isizidi 1 mg/kg

6 Tetrasaiklini Isizidi 1 mg/kg

7 Salfonamaidesi Isizidi mg/kg

8 Aseniki Isizidi 1 mg/kg

9 Risasi Isizidi 0.5 mg/kg

10 Shaba Isizidi 2.0 mg/kg

11 Zinki Isizidi 5.0 mg/kg

12 Bati Isizidi 5.0 mg/kg
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5.2 Viwango vya Ubora wa Nta

Kwa mujibu wa Kanuni za Ufugaji Nyuki, 2005 Sehemu ya III, Kifungu cha 22, 
Tanzania imeweka viwango vya ubora wa nta inayozalishwa kwa ajili ya biashara. 
Jedwali  4 linaonesha viwango vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya na Tanzania.
 
Jedwali 4: Viwango vya ubora wa Nta kwa kufuata viwango vya 

Umoja wa Ulaya na Tanzania
Na. Vigezo Umoja wa Ulaya Tanzania

1. Thamani  ya madini joto 8-12 8-12

2. Thamani ya asidi 17-24 17-24

3. Thamani ya usabunisho 85-100 85-100

4. Kiwango myeyuko 62 – 65 62-65

5. Uzito linganifu mahususi 0.962 katika 15.5oC na 
0.979 katika 25°C.

0.962 katika 15.50c na 
0.979 katika 25°C.

6. Kipeo mchepuko katika 75°C kati ya 1.4398-1.44451. kati ya 1.4398-1.44451°C

7. Kibaki kihamiumeme 3.1-3.3°C

6.0 UCHUKUAJI WA SAMPULI YA ASALI NA UCHUNGUZI 
KATIKA MAABARA

6.1 Uchukuaji wa Sampuli
Uchukuaji wa sampuli ni kitendo cha kuchukua sehemu kidogo ya asali 
au nta kutoka kwenye vyombo vichache katika shehena kwa ajili ya 
kufanyiwa uchunguzi katika maabara.
Sampuli kwa ajili ya uchunguzi wa maabara zichukuliwe na mtu 
aliyepata mafunzo.

6.1.1 Kigezo cha kukataliwa au kukubaliwa kwa sampuli 
Sampuli inapofi ka maabara itoe taswira halisi kama ilivyochukuliwa 
kutoka kwenye shehena. Matokeo mabaya yatakayopatikana kutoka 
maabara ndiyo kigezo kitakachotumika kukataa zao kuwepo sokoni, 
pia itakuwa ni kigezo cha kuchukua hatua za kisheria au kiutawala 
kwa mzalishaji, muuzaji, msambazaji na msafi rishaji.  Ili kupata matokeo 
yanayotarajiwa, uchukuaji wa sampuli ufanyike kwa kufuata taratibu 
zilizowekwa. 
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6.12 Utayarishaji, utunzaji na upelekaji wa sampuli
Uchukuaji wa sampuli unahusu ukusanyaji, ubebaji, uwekaji wa sili, uhifadhi na 
upokeaji wa sampuli za asali na nta kwenye maabara ili zioneshe hali halisi 
ilivyokuwa inachukuliwa kwenye shehena. Sampuli za asali na nta ziandaliwe, 
zitunzwe na zipelekwe kwa hali ya kuzuia kubadilika, kuvunjika au kuharibika.

6.2 Mwongozo wa uchukuaji wa sampuli

6.2.1  Tumia vyombo visafi  vya plastiki au glasi/kioo, viwe vikavu, visivyovuja, 
vyenye mdomo mpana, vilivyofi shwa vijidudu, visivyoingiza hewa na viwe na 
ukubwa wa mililita 100 - 375. 

6.2.2 Sampuli zote zilizofungashwa kwa ajili ya kutumwa kwenye maabara 
kwa uchunguzi, zihifadhiwe katika vitu vilivyosetiriwa kwa sponji, n.k.  ili kuzuia 
visivunjike.

6.2.3 Ili kulinda uaminifu, sampuli za asali au nta zifungwe kwa umakini 
au kuwekewa sili ili kuhakikisha sampuli haijaharibiwa au kubadilishwa wakati 
inapelekwa maabara. Uzito wa sampuli uwe kati ya gramu 150 na gramu 560 
kutegemea vigezo vya uchunguzi.

Jedwali 5: Idadi ya mapipa ya asali ambamo sampuli 
zitachukuliwa na idadi ya sampuli kulingana na uzito

Kiwango cha idadi yote 
(mapipa)

Namba ya sampuli Itakayochukuliwa

Gramu 500  au zaidi Chini ya gramu 500

Pipa 1 hadi mapipa  25 3 6

Mapipa 26 – 50 4 9

Mapipa 151 – 500 5 12

Mapipa 501  au zaidi 7 15
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6.2.4 Sampuli ziwasilishwe katika mafungu matatu, kila fungu liwekwe 
alama na sili au kufungwa kulingana na asili yake. Mwenye mali ataruhusiwa 
kubaki na fungu moja.

6.2.5 Fungu la pili la sampuli lipelekwe maabara kwa ajili ya kufanyiwa 
uchunguzi. Afi sa aliyeidhinishwa abaki na fungu la tatu kwa ajili ya kumbukumbu.

6.2.6 Mfanyabiashara wa mazao ya nyuki ambaye anakusudia kuyauza, 
anawajibika kuwasilisha sampuli kwenye maabara zilizoidhinishwa na kugharamia 
uchunguzi.

6.2.7 Kila sampuli ya asali au nta ibandikwe namba. Kila sehemu ya  sampuli  
itawekwa namba ndogo ambayo inapaswa ifanane  na   namba ya siri ya 
mzalishaji/mchakataji.

6.2.8 Afi sa aliyeidhinishwa  aandike taarifa fupi juu ya kila sampuli ya asali 
iliyokusanywa ambayo itatumika kwenye maabara na  kwa yeyote  anayehusika.  
Taarifa iwe na maelezo  yafuatayo:

(i) Namba ya sampuli;
(ii) Tarehe  ya ukusanyaji wa sampuli ;
(iii) Jina la zao;
(iv) Aina ya mazao;
(v) Ainisho la uchunguzi unaohitajika;
(vi) Namba ya siri ya mmiliki;
(vii) Jina na anuani ya mmiliki;
(viii) Ukubwa wa shehena ilikotoka sampuli;  
(ix) Tarehe ya kuwasilisha   sampuli maabara;
(x) Maelezo ya sampuli na namna ilivyokusanywa  (namba na 

ukubwa wa kila sampuli);
(xi) Utambulisho wa wakusanyaji;
(xii) Jina la mkusanya sampuli au Afi sa aliyeidhinishwa.
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6.3   Vigezo Muhimu vya Uchunguzi

Vigezo vifuatavyo vinahitajika kuchunguzwa:

6.3.1 Asali
(i) HMF;
(ii) Vitu visivyoyeyuka kwenye maji;
(iii) Kiwango cha maji;
(iv) Kiwango cha madini (majivu);
(v) Utendaji wa dayastasi;
(vi) Asidi;
(vii) Kiwango cha sukari;
(viii) Mabaki ya viuavijasumu;
(ix) Mabaki  ya viuavisumbufu;
(x) Metali nzito.

6.3.2 Nta
(i) Thamani ya madini joto;
(ii) Thamani ya asidi;
(iii) Thamani ya usabunisho;
(iv) Uzito linganifu mahususi;
(v) Kiwango myeyuko;
(vi) Kiwango cha utando;
(vii) Kiwango cha kutuama;
(viii) Uwiano wa esta.

6.4 Uchunguzi wa Kimaikrobiolojia Katika Asali

Asali na nta vimeendelea kuwa viambato vinavyotumika katika aina mbalimbali 
za vyakula, madawa na vipodozi.  Watengenezaji na wachakataji wa vyakula 
mara nyingi huweka viwango vya ubora wa hali ya juu vya kimaikrobiolojia 
hivyo asali au nta zinaweza kufanyiwa uchunguzi wa kimaikrobiolojia. Vigezo 
vifuatavyo vitafanyiwa uchunguzi.
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6.4.1 Idadi (Colony Forming Units, CFU/gramu) ya bakteria    
 kwa ujumla

Njia hii hutumika kuhesabu bakteria wote walio kwenye chakula 
chochote. Idadi ya bakteria inakaribia sifuri lakini mara chache hufi kia 
10,000 CFU kwa gramu. Idadi ya kawaida inayokubalika kwa viwango 
vya chakula inaweza kuwa 400 CFU kwa gramu.

6.4.2 Idadi ya kuvu na hamira (idadi kwa gramu)
Kwa kawaida idadi ya kuvu na hamira katika asali ni chini ya mamia 
kadhaa ya CFU kwa gramu kama vitakuwepo.

7 UTHIBITISHO WA ASALI MAHULUKU

7.1 Dhana ya Mazao Mahuluku

Chakula mahuluku humaanisha chakula kilichozalishwa bila kutumia mbolea za 
viwandani, na kuwa hakijawekwa viuadudu au kuoteshwa kwa kutumia homono 
au viuavijasumu. Kabla ya zao halijabandikwa lebo ya “mahuluku” mthibiti 
aliyeidhinishwa na Serikali hukagua mfumo wa uzalishaji ili kuhakikisha kuwa 
kanuni na viwango vimetekelezwa. Kila nchi inaweza kuwa na bodi yake ya 
uthibiti ambayo huweka viwango. Bodi ya uthibiti ya Tanzania inaitwa “TanCert”.

7.2 Asali Mahuluku

Asali mahuluku ni asali iliyozalishwa kwa kuzingatia viwango/taratibu zilizowekwa 
kuanzia kwa mfugaji, mchakataji hadi mfungashaji. Asali mahuluku itaidhinishwa 
na bodi ya uthibiti inayotambulika. Kanuni hizi hazielezi asili ya nyuki tu bali  pia 
zinaweka mipaka ya matumizi ya kemikali za kilimo na viwandani, matumizi  ya 
kemikali hizo katika umbali unaofahamika kutoka mahali zilipo manzuki, kemikali 
zinazotumika katika vifaa vya kutengenezea mizinga, vyanzo vya mbochi na 
chavua, namna za uchakataji, n.k. Katika nchi nyingine viwango huonesha kuwa 
manzuki ziwe kwenye ardhi iliyothibitishwa kuwa ni mahuluku na kwamba 
mbochi na chavua hutokana na mazao mahuluku au kwenye maeneo ya ardhi 
isiyotumika kwa kilimo.
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Picha 7: Nyuki akitafuta malisho katika Maua ya mmea wa asili

7.3 Taratibu za uthibitisho wa asali mahuluku

Uthibitisho wa asali mahuluku ni mfumo unaochambua na kuthibitisha asali kwa 
kutumia viwango vinavyokubalika. Uthibitisho humwezesha mzalishaji kupata 
soko maalumu na bei nzuri. Namna ya kupata au kuendeleza soko mahususi 
“soko mahuluku” ni kwa kupitia uthibitisho. Lengo kuu la uthibitisho ni kumpatia 
mlaji uhakika kuwa mazao anayonunua ni mahuluku. Uthibitisho wa umahuluku 
wa mazao ya nyuki kimsingi ni uthibitisho wa namna ya uzalishaji. Uthibisho 
huu huzingatia njia zote za uzalishaji wote wa asali ikiwa ni pamoja na vyanzo 
vya mbochi, eneo ambalo nyuki hujipatia chakula chao, usimamiaji, uchakataji, 
uaminifu (bila kuchanganya na asali  isiyokuwa mahuluku), zana za  ufungaji 
nazo huzingatiwa wakati wa mchakato wa uthibitisho. Yote hayo humpatia mlaji 
uhakika wa kuwa asali haijaharibiwa kwa namna yoyote tangu ilipozalishwa 
kwenye mzinga hadi ilipofi kishwa mezani.

7.4 Vipengele Muhimu vya Mfumo wa Uthibitisho wa 
Umahuluku

Mfumo wa uthibitisho wa umahuluku kwa kawaida una vipengele Vifuatavyo:
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7.4.1 Viwango
Viwango vya mfumo wa uthibitisho viandaliwe kwa uwazi ili viweze 
kuelezwa kwa washiriki  wote  (wafugaji nyuki, wafanya biashara, 
wanaosafi risha nje ya nchi, wachakataji, wafungaji na walaji) pamoja na 
wadau wengine. Viwango vinatakiwa vikubaliane na kanuni za uzalishaji 
nchini pamoja na nchi nyingine ambako mazao yatauzwa.

7.4.2 Mikataba na Mfumo wa Kisheria
Mazao yote yaliyomo katika mfumo wa uthibitisho hayana budi kufuata 
mikataba ya maandishi pamoja na masharti na matokeo yake iwapo 
kutakuwa na ukiukwaji. 

7.4.3 Ukaguzi
Mfumo wa ukaguzi utahusu: 
(i) Muundo wa ufugaji nyuki
(ii) Makubaliano ya kibiashara na uwekaji wa kumbukumbu. 
(iii) Uvunaji, utayarishaji, utunzaji na uchakataji.
(iv) Uwekaji wa lebo, ufuatiliaji,  uwekaji wa kumbukumbu na 

vithibitisho.

7.5 Mwongozo wa Uthibitisho
Mwongozo wa uthibitisho unajumuisha masuala yafuatayo: 

7.5.1 Usajili wa Wazalishaji wa Mazao ya Nyuki
Watu wote wanaohusika na mfumo wa uthibitisho (wafugaji 
nyuki,wanunuzi, wachakataji, wasambazaji na watunza ghala) hawana 
budi kutambulika na kusajiliwa.  

         
7.5.2  Uchoraji wa  Ramani ya Manzuki

Eneo au manzuki lieleweke na liwe na ramani. Aidha, lisiwe katika 
mazingira yaliyochafuliwa, bali liwe ni eneo la asili na la kimahuluku.

7.5.3  Taratibu za Muda wa Mabadiliko
Muda wa mabadiliko utategemea viwango vya ubora wa  asali  na hali 
ya  soko.
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7.5.4  Huduma za uzalishaji asali mahuluku 
Huduma za uzalishaji mahuluku zitatolewa Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania, TanCert, TBS  kwa kushirikiana na bodi za kimataifa 
zilizoteuliwa.

7.5.5 Makisio ya Mavuno
Makisio ya mazao hufanywa na muhusika au mzalishaji kutegemea kila 
mfugaji aliyesajiliwa na idadi ya mizinga aliyo nayo.

       
7.5.6 Kuendeleza Mfumo wa Udhibiti  wa Ndani

Hapana budi pawepo na Mfumo wa Ndani wa Udhibiti (ICS = Internal 
Control System) ambao utalinda uhalali wa mazao (asali mahuluku). 
Mfumo huu utahusika na:

(i) Kuandaa kumbukumbu zote zinazotakiwa kuwasilishwa kwa 
Mhakiki. Baadhi ya kumbukumbu hizo ni pamoja na mikataba 
ya wafugaji nyuki, makubaliano ya kandarasi wadogo (kama 
yapo), fomu ya kuingia mkataba kwa mfugaji nyuki, hojaji za 
mwaka na fomu za ukaguzi, taarifa ya ukiukaji, orodha ya 
wafugaji nyuki, kumbukumbu za utunzaji wa vitabu n.k.

(ii) Uelimishaji wa watumishi wanaohusika na uzoefu wao 
vitamkwe  wazi.

(iii) Uchunguzaji wa sehemu zinazohitaji udhibiti mkali/maeneo 
yanayoweza kusababisha kutokubalika kwa viwango vya 
umahuluku vitakavyotathiminiwa na watumishi wa ICS na 
jinsi watumishi watakavyodhibiti viwe wazi katika kitabu cha 
mwongozo cha ICS.

(iv) Uendelezaji wa viwango vya umahuluku vya Ndani (Internal 
Organic Standard – IOS).
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7.5.7 Mikataba
Wazalishaji wote waliokubali kutekeleza mfumo wa udhibiti 
wanalazimika kutimiza makubaliano ya maandishi ikiwa na masharti 
yaliyo wazi, na yatakayojitokeza iwapo kutakuwa na ukiukwaji. 
Waelekezwe masharti ya uthibitishaji wa umahuluku.

7.5.8 Ukaguzi wa Mazao Yanayosafi rishwa Nje ya Nchi
Ukaguzi wa mazao yanayosafi rishwa nje ya nchi hufanywa na bodi 
(waidhinishaji) ili kuchunguza makubaliano ya viwango vilivyowekwa. 
Ukaguzi wa ndani unahusu:

(i) Mfumo wa uzalishaji wa mazao ya nyuki (umbali kutoka ilipo 
manzuki hadi mahali ambapo hutumika vitu visivyo asili kwa 
ajili ya kutengeneza mizinga, rangi zinazotumika zisizokuwa 
asili, vyanzo vya maji, kumbukumbu zilizopo na watumishi 
waliohusika).

(ii) Mfumo wa ununuzi na uendeshaji biashara kati ya washiriki.

(iii) Uvunaji (usiodhuru makundi ya nyuki kwa kusababishwa na, 
kwa mfano, moto na dawa ya kufukuza wadudu  hairuhusiwi).

(iv) Utunzaji (ghala la pekee kwa ajili ya mazao ya nyuki litumike 
badala ya kuchanganya na vitu vingine), uchakataji (vitumike 
vifaa vya kuchakatia mazao ya nyuki tu)

(v) Ufuatiliaji/uwekaji wa lebo (uwe na maandishi au alama 
inayoonesha idhini ya bodi ya  umahuluku) na idhini (iwapo 
mwendeshaji hakununua moja kwa moja kutoka kwa mzalishaji 
wa mazao ya nyuki).

         
7.5.9 Uidhinishaji 

Bodi ya uidhinishaji inahusika na uidhinishaji wa ICS na kutoa cheti.
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7.6 Hatua za Uidhinishaji

(i) Mwendeshaji (mzalishaji wa asali, iwapo uidhinishaji ni kwa ajili 
ya kikundi, ndicho kinachokuwa chenye idhini/cheti) aombe 
taarifa.

(ii) Muidhinisaji atume fomu za maombi kwa mwombaji. 
(iii) Mwendeshaji ajaze fomu za maombi.
(iv) Maombi yachunguzwe na muidhinishaji.
(v) Mkataba wa uidhinishaji kati ya bodi ya uidhinishaji na 

mwendeshaji usainiwe.
(vi) Muidhinishaji amteue mkaguzi.
(vii) Mkaguzi atembelee eneo na kutoa taarifa ya ukaguzi.
(viii) Tathimini ya taarifa ya ukaguzi inafanywa na kamati ya bodi ya 

uidhinishaji.
(ix) Uamuzi wa uidhinishaji unafanywa na bodi ya Uidhinishaji.
(x) Uamuzi wa uidhinishaji unapelekwa kwa mwendeshaji.
(xi) Cheti cha idhini kinapelekwa kwa mwendeshaji.

7.7 Gharama

Upangaji wa gharama za uidhinishaji unategemea aina ya biashara, wingi 
wa uzalishaji, kiasi cha mauzo na mahali. 
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