
TOLEO NO.11 | APRILI - JUNI 2025 TAFORI 1

ISSN 0856 - 4965 |  TOLEO NO. 11  | APRILI - JUNI 2025

JARIDA LA TAFORI

JARIDA HILI HUTOLEWA NA KUSAMBAZWA NA TAFORI

SCAN ME
FOR DIGITAL VERSION

TAASISI YA UTAFITI WA MISITU TANZANIA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TAFORI YAANZISHA MASHIRIKIANO NA 
CHUO KIKUU CHA SAINT PETERSBURG 
STATE CHA URUSI

TAFORI YAFANIKISHA KONGAMANO LA 
TATU LA KIMATAIFA LA KISAYANSI

SIFA ZA ASALI YA TANZANIA 
ZAONESHA UPEKEE KATIKA SOKO LA 
KIMATAIFA

@taforitz | www.tafori.or.tz



TAFORI TOLEO NO.11 | APRILI - JUNI 20252

Mpendwa Msomaji

Napenda kuchukua nafasi hii kukukaribisha tena kwenye toleo letu la Juni 2025 la Jarida 
lako pendwa la Taasisi ya Utafi ti wa Misitu Tanzania (TAFORI). Jarida hili huchapishwa 
mara nne kwa mwaka. Wachangiaji katika Jarida hili ni watafi ti na wadau wengine wa 
misitu na nyuki ambao wanataarifa au makala muhimu kwa ajili ya kuelimisha jamii. 

Toleo hili linakuletea taarifa mbalimbali zinazohusiana na utafi ti wa misitu na nyuki 
lakini pia na Serikali ilivyojipanga kuimarisha uwezo wa TAFORI ili kutoa huduma bora na 
kuboresha utafi ti  wa rasilimali za misitu na nyuki. Miongoni mwa taarifa zilizomo ndani 
ya toleo hili ni namna TAFORI ilivyofanikisha  Kongamano la Tatu la Kimataifa la Kisayansi 
lililofanyika Disemba 11 – 13, 2024 jijini Arusha, mashirikiano ya TAFORI na Chuo Kikuu 
cha Saint Petersburg State cha Urusi ikiwa ni njia mojawapo ya kuimarisha utafi ti wa 
misitu na nyuki nchini pamoja na TAFORI inavyoendelea kuboresha miundombinu yake 
ili kuboresha mazingira ya kufanyia kazi.

Nipende kutoa shukrani za pekee kwa waandishi wote walioandaa makala kwa ajili ya 
Jarida hili. Aidha shukrani ziwafi kie pia wahariri wote kwa kazi yao nzuri ya kuhariri na 
kuhakiki makala za Jarida hili.

Nawatakia usomaji mwema wa Jarida la TAFORI.

Dkt. Revocatus Mushumbusi
MKURUGENZI MKUU
TAASISI YA UTAFITI WA MISITU TANZANIA (TAFORI)

Mkurugenzi Mkuu  wa Taasisi ya Utafi ti wa Misitu Tanzania | TAFORI
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Limesanifi wa na:
Bw. Davis Kiwelu

Jarida hili huchapishwa mara nne kwa mwaka na Taasisi ya Utafi ti wa Misitu Tanzania (TAFORI).

Lugha: Lugha inayotumika katika Jarida hili ni Kiswahili

Walengwa: Wadau katika sekta za misitu na ufugaji nyuki

Malengo: Jarida hili huchapishwa ili:-

1. Kuhabarisha na kuelimisha umma kupitia tafi ti mbalimbali zinazofanywa na kuratibiwa na taasisi.

2. Kutumika kama jukwaa la mawasiliano baina ya watafi ti na wadau wa sekta ya misitu na ufugaji nyuki.
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Utangulizi

Misitu ya Mianzi nchini Tanzania ina eneo 
linalokadiriwa kuwa na hekta 1,025,033.  
Misitu hii inapatikana zaidi katika kanda mbili 
za kiikolojia ambazo ni Nyanda za Juu kusini 
na Pwani, hivyo kufanya mianzi ya aina tofauti 
kustawi. Kuna aina kuu nne za mianzi ya asili 
ambayo kwa majina ya kitaalamu inajulikana 
kama Arundinaria alpina (Yushania alpina), 
Oxytenanthera abyssinica, Hickea africana na 
Oreobambos buchwaldii. 

Aidha, mianzi  mingine iliyopo nchini ni ya 
kigeni, inayojulika kwa majina ya kitaalamu 
kama Bambusa bambos, B. multiplex, B. nutans, 
B. vulgaris, B. balcooa, Dendrocalamus strictus 
na D. nutans. Mianzi hii ya kigeni imeonyesha 
uwezo mkubwa wa kustawi katika maeneo 
mengi hapa nchini, ikiwa ni pamoja na ukuaji 
wa haraka na kuwa na ubora unaofanana na 
baadhi ya miti ya asili ya mbao ngumu. Kwa 
mfano, mianzi ya asili aina ya Yushania alpina 
imekuwa ikitumika kama nguzo na fito katika 

maeneo ya Lindi, Songea na Njombe. 

Kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya bidhaa 
za mianzi hapa nchini na kimataifa hususani katika 
matumizi ya ujenzi, nishati, kutengeneza karatasi, 
vikapu, samani mbali mbali, pamoja na kuchangia 
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, 
mianzi hii inahitaji kustawishwa kwa wingi ili iweze 
kukabiliana na mahitaji haya. 

Kwa kawaida mianzi huchukua muda wa miaka 
3 hadi 7 tangu kupandwa mpaka kuvunwa na 
huchukua takribani miaka 50 mpaka 150 kuishi 
na baada ya hapo hutoa mbegu na kufa. Kwa 
sasa, takribani hekta 700 za mianzi zimepandwa 
kibiashara katika shamba la serikali la miti ya 
kupandwa Ruvu lililoko Mkoani Pwani kwa kutumia 
aina mbalimbali. 

Pamoja na jitihada zilizofanywa na serikali na jamii 
za ustawishaji wa mianzi, bado haijastawishwa 
kwa kiwango kikubwa kutokana na upungufu wa 
vipando bora. Hii imechangiwa pia na gharama 
kubwa za mbegu bora. Kwa mfano, kwa soko la nje 
hususani India na China, mbegu za mianzi huuzwa 

Uoteshaji wa Mianzi  kwa Njia ya Vikonyo Yawa 
Chachu Katika Kilimo Kibiashara, Uhifadhi wa 
Mazingira
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takribani shilingi za kitanzania 376,500.00 hadi 
627,500.00 kwa kilo moja kutegemeana na aina 
ya mianzi nje ya gharama za kodi na gharama 
zingine na hivyo kufanya uwekezaji wa mianzi 
kuwa wa gharama kubwa. Vilevile, njia mbadala 
za uoteshaji bado hazijaweza kutumika kwa 
kiwango kikubwa.

Ili kutatua tatizo hili, TAFORI ilifanya utafiti 
uliolenga kubaini njia mbadala ya uoteshaji 
wa mianzi. Hii itasaidia kuongeza uzalishaji 
wa vipando ili kufidia mahitaji ya kustawishwa 
kibiashara, kukabiliana na changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchi, kuenea kwa jangwa, 
na uongoaji wa maeneo chini ya Mpango wa 
Afrika wa Urejeshaji wa Mandhari ya Misitu yaani 
AFR100.

Njia mbadala za uoteshaji wa Mianzi

Taasisi ilifanya utafiti wa kubaini njia mbadala 

ya uoteshaji wa mianzi jamii ya Bambusa balcooa 
na B. vulgaris. Spishi hizi zilichaguliwa kutokana na 
upatikanajii wake katika Shamba la Miti la Ruvu. 
Sehemu zilizotumika ni vipando vya shina (culms 
cuttings) na matawi (branch cuttings) ambavyo 
vilikusanywa kutoka Shamba la Miti Ruvu na 
kustawishwa katika bustani ya majaribio iliyopo 
TAFORI Makao Makuu, Morogoro. Utafiti ulifuatilia 
uotaji wa vikonyo vya mashina na matawi katika 
bustani, matumizi ya vichocheo vya kutoa mizizi 
(rooting hormone) na aina ya udongo. 

Matokeo ya utafiti

Utafiti ulibaini kuwa jamii ya mianzi inaweza kuota 
na kukua vizuri kwa njia ya vikonyo vya mashina 
(culms cuttings) bila kutumia kichocheo cha kutoa 
mizizi.

Hitimisho

Mianzi aina ya Bambusa balcooa na Bambusa 
vulgaris inaweza kuzalishwa kwa wingi kwa njia 
mbadala na kwa muda mfupi kwa kutumia vikonyo 
vya shina (culms). Uoteshaji wa vipando utasaidia 
kuongeza kasi ya ustawishaji wa mianzi kwa ajili 
ya kuinua uchumi na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, na urejeshaji wa maeneo ya misitu 
iliyoharibika.

Makala imeandaliwa na Stephen Maduka, Nancy Pima, 
Makarius Kavishe, Hanisha Mahiku, Ramadhani Mazige, 
Raymond Eliud na Alfa Msigala kutoka TAFORI. Kwa 
mawasiliano zaidi tumia barua pepe tafori@tafori.or.tz

Kushoto ni Mianzi jamii ya Bambusa vulgaris, na kulia ni jamii ya Bambusa balcooa. Picha kutoka Maktaba

Bustani ya mianzi iliyopo TAFORI
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Utangulizi

Ili  kuhakikisha  wadau wa sekta ya misitu 
na ufugaji nyuki wanatumia mbao kwa njia 
bora, Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 
(TAFORI) imeendelea kuboresha  maabara 
yake ya mbao kwa kuongeza vifaa vya kisasa 
vinavyotoa majibu yenye uhakika na kwa 
haraka zaidi. Ili kuendelea kuimarisha 
maabara hii, Mfuko wa Misitu Tanzania 
(TaFF) ulifadhili ununuzi wa mtambo 
wa kisasa wa kidijitali, ujulikanao kama 
tensiomita, unaotumika kupima ubora 
wa mbao kwa kuzingatia sifa muhimu 
zinazohitajika kwa matumizi mbalimbali.

Tensiomita inapima ubora wa mbao kwa 
kufuata viwango vya kimataifa (ASTM D143). 
Upimaji huu husaidia kubaini kama mbao 
zinakidhi viwango vinavyotakiwa kwa 
matumizi mbalimbali yakiwemo  ujenzi wa 
nyumba za kawaida, magorofa, madaraja 
pamoja na utengenezaji wa samani.

Vipimo vinavyopimwa na Tensiomita 

Tensiomita hupima vipimo mbalimbali vya 
mbao, vikiwemo: kupinda (static bending 
test), mgandamizo (compression test), 
kuvutika (tension test), ugumu (hardness 
test), kupasuka (cleavage test), na kushika 
msumari (nail withdraw test).

Upimaji wa Ubora wa Mbao kwa Tensiomita Kuwa 
Fursa kwa Wadau wa Misitu

Tensiomita (Tensometer/Universal Testing Machine) inayotumika kupima ubora wa mbao katika maabara ya mbao ya TAFORI. Picha na Maktaba

Tensiomita (Tensometer/ Universal Testing Machine) katika maabara ya mbao ya TAFORI
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Hitimisho

Uwepo wa tensiomita ni fursa kwa wadau 
mbalimbali katika kutumia mbao ambazo 
ubora wake unafahamika ili kulinda usalama 
wa watumiaji. Hivyo, wadau wanaaswa 
kuendelea kupata huduma ya kupima 
ubora wa mbao katika maabara ya mbao 
ya TAFORI.

Shukrani

Taasisi inatoa shukrani kwa Mfuko wa Misitu 
Tanzania (TaFF) kwa kuwezesha kupatikana 
kwa Tensiomita.

Makala imeandaliwa na Lugi Kibasi, Makarius Kavishe, 
Ramadhani Mazige, Hanisha Mahiku, Alfa Msigala, na 
Pilly Kagosi kutoka Kitengo cha Huduma za Maabara, 
TAFORI Makao Makuu, Morogoro.

Vipimo vinavyopimwa na Tensiomita
Kipimo Maelezo ya kipimo Sampuli inayotakiwa 

(Milimita (mm)
Umuhimu wa kipimo

Upindaji wa mbao (static 
bending test).

Hupima uwezo wa mbao 
kupinda inapowekewa 
mzigo katikati, huku ikiwa 
imeshikiliwa kwenye ncha 
zake mbili.

50*50*760 Kusaidia katika kuchagua mbao 
zinazofaa kwa matumizi yenye mzigo 
unaosambazwa au wa kati, Mfano 
kuezeka, samani, na milango 

Mgandamizo 
(Compression test)

Hupima uwezo wa mbao 
ku s t a h i m i l i  m s u ku m o 
unaoelekezwa katika mhimili 
wake wa urefu (longitudinal 
axis)

50*50*200 Kusaidia kuchagua mbao sahihi kwa 
matumizi ya kiufundi kama vile ujenzi 
wa nyumba, madaraja, na maghala.

Mvutano (Tension test) Hupima uwezo wa mbao 
kustahimili nguvu ya kuvutwa 
(tensile force) kwenye mhimili 
wake wa urefu.

50*50*200 Kutathmini uimara wa mbao zinazotara-
jiwa kushikilia au kunyanyua vitu kwa njia 
ya kuvutwa, kama kwenye kamba, boriti 
za truss, au fremu za mbao.

Ugumu (Hardness test) Hupima uwezo wa mbao 
kustahimili nguvu ya juu ya 
msukumo inayopelekea 
kuchubuka, kubonyea, na 
kuchakaa. 

50*50*150 kutathmini uimara wa mbao dhidi ya 
kuharibika au kubonyea kutokana na 
nguvu ya juu, hasa kwenye sakafu, 
mataruma ya reli, au mguu wa samani.

Kupasuka (Cleavage 
test)

Hupima uwezo wa mbao 
kupasuliwa au kugawanyika 
(cleave) inapowekewa nguvu 
ya mgawanyiko (splitting 
force), hasa kwenye nyuzi 
za mbao.

50*50*200 Husaidia kujua ukomavu wa mbao 
na kuchagua mbao zinazofaa kwa 
kutengeneza vipande vidogo kwa njia 
ya kupasuliwa kwa ufanisi (kama kuni, 
nguzo).

Kushika msumari (Nail 
withdraw test)

Hupima nguvu inayohitajika 
kung’oa msumari kutoka 
kwenye mbao

76*100*25 Kuonyesha uwezo wa mbao kushikilia 
msumari au skurubu, jambo muhimu 
katika ujenzi wa nyumba, samani, na 
fremu.
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Sifa za Asali ya Tanzania Zaonesha Upekee 
Katika Soko la Kimataifa
Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) 
kupitia kitengo chake cha Utafiti wa Ufugaji Nyuki 
imeendelea kufanya tafiti kadhaa katika eneo la 
ufugaji nyuki. Tafiti zilizofanyika ni pamoja na 
zile zinazolenga kutatua changamoto za sekta 
ya ufugaji nyuki katika maeneo mbalimbali 
nchini. Aidha, utafiti uliokamilika na matokeo 
kuwafikia wadau ni utafiti wa kubaini sifa za 
asali ya Tanzania. Matokeo yamekuwa chachu 
na gumzo chanya kwa wadau wa nyuki na 
wananchi kwa jumla katika kung’amua masuala 
muhimu yenye mchango katika kuendeleza na 
kukuza sekta ya ufugaji nyuki nchini.

Imebainika kuwa asali ya Tanzania kutoka 
maeneo ya uoto mbalimbali nchini zina sifa  
tofauti. Sifa zilizozingatiwa katika utafiti huo ni 
pamoja na ladha, rangi na uwepo wa viambata. 
Imeonekana kuwa asali kutoka maeneo tofauti 
zinaambatana na ladha tofauti. Nyingi ni tamu 
na wakati nyingine zikiwa na uchachu au 
ukakasi. Sifa nyingine ni rangi, ambapo nyingi 
ni za kahawia iliyofifia, ikifuatiwa na kahawia 

yenye mn’gao, kahawia na nyeusi. Asali chache 
zimebainika kuwa na rangi ya maziwa au nyeupe. 

Aidha, sifa nyingine ni uwepo wa viambata;  ambapo 
asali nyingi zimeonesha kuwa na viambata vyenye 
nguvu ya kuua bakteria na kuvu. Aidha, baadhi ya 
asali zimepatikana kuwa na kampaundi aina ya 
Chrysin na quercetin ambazo zina uwezo wa kuzuia 
ueneaji wa seli za saratani. Kwa muktadha huo, 
asali inaweza kutumika katika tiba za magonjwa 
mbalimbali ya binadamu na wanyama wa 
kufugwa pale ambapo utafiti wa kubaini kiwango 
utakapofanyika.

Matokeo ya sifa za asali yamewezesha kuandaliwa 
kwa chapa ya asali ya Tanzania ambapo Taasisi 
imeshirikiana na Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TANTRADE), Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) na wadau wengine. Chapa 
hii ilizinduliwa na Mhe. Balozi Dkt. Pindi Hazara 
Chana, Waziri wa Maliasili na Utalii katika hafla 
iliyofanyika Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki 
Tabora tarehe 4 Oktoba, 2024.

Kaimu Afisa Mtendaji MKuu wa Mfuko wa Misitu Tanzania TaFF, Dk. Tuli Msuya, ashangazwa na aina ya asali iliyotokana na Utafiti kutoka TAFORI Picha na Maktaba
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Aidha, matokeo ya sifa za asali yemesambazwa 
kupitia majukwaa mbalimbali yakiwemo 
Kongamano la Tatu la Kisayansi la TAFORI 
llilofanyika Desemba, 2024, Siku ya Misitu 
Duniani iliyoadhimishwa Kitaifa Mkoani Njombe 
mwezi Machi, 2025, Siku ya Nyuki Duniani 
iliyoadhimishwa Kitaifa Mkoani Dodoma 
mwezi Mei, 2025 na Maonesho ya Sabasaba 
na Nanenane ya mwaka 2025.

Matokeo ya utafiti na chapa ya asali iliyozinduliwa 
ni fursa kwa wadau kutafuta masoko kulingana 
na  sifa na chanzo cha asali.

Shukrani

Taasisi inatoa shukrani kwa Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Mfuko wa Misitu Tanzania, Mradi wa 
Kuboresha Mnyororo wa Thamani wa Mazao 
ya Nyuki (BEVAC), na Kituo cha Biashara cha 
Kimataifa (ITC) kwa uwezeshaji. 

Makala imeandaliwa na Allen Richard, Stanslauss 
Lukiko, Pilly Kagosi na Stephen Msemo, Kitengo 
cha Utafiti wa Ufugaji Nyuki, TAFORI Makao 
Makuu Morogoro

Uzinduzi wa Chapa ya Asali ya Tanzania. Picha kutoka Maktaba

Wadau washangazwa na rangi ya asali iliyotokana na Utafiti katika 

Maonesho ya Sabasaba 2025 . Picha na Maktaba

Kaimu Afisa Mtendaji MKuu wa Mfuko wa Misitu Tanzania TaFF, Dk. Tuli Msuya, ashangazwa na aina ya asali iliyotokana na Utafiti kutoka TAFORI Picha na Maktaba

Moja ya aina ya asali iliyotokana na Utafiti kutoka TAFORI. Picha na Maktaba

Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. Balozi, Dkt. Pindi Chana (Mb) (katikati) 

katika uzinduzi wa nembo ya asali ya Tanzania itakayotumika kuitambulisha 

bidhaa hiyo katika soko la dunia. Picha na Maktaba
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Ufugaji wa Nyuki Wasiodunga, Rafiki kwa 
Maeneo ya Makazi

Utangulizi

Nyuki wasiodunga wanafahamika pia kama 
nyuki wasiouma au nyuki wadogo. Hata 
hivyo sio sahihi sana kuwaita nyuki wadogo, 
maana katika baadhi ya nchi nyuki wa aina hii 
wameonekana kuwa wakubwa kuliko nyuki 
wanaodunga. Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania (TAFORI) imefanya utafiti wa kubaini 
aina ya nyuki wasiodunga wanaofaa kufugwa, 
namna endelevu ya kupata makundi yake na 
mbinu za kuwafuga katika maeneo ya makazi. 

Utaratibu rafiki kwa rika zote na jinsia kushiriki 
kufuga nyuki jirani na makazi utaandaliwa kwa 
kuzingatia majawabu ya kitafiti kutoka katika 
maeneo yaliyobainishwa kuwa na makundi 
yanayoweza kuhamishwa na kufugwa sehemu 
mbalimbali nchini. 

Taasisi inaratibu utekelezaji wa utafiti huu 
unaoshirikisha timu ya utafiti ambapo watafiti 
watatu ni kutoka TAFORI, wawili kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), mmoja 
mmoja kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) – Ndaki ya Misitu, Wanyamapori 
na Utalii, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar 
(ZARI), Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 

Tanzania (TAWIRI), TFS na Chuo cha Mafunzo ya 
Ufugaji Nyuki (BTI) Tabora.

“Tafiti zimebaini kuwa mzinga mmoja huzalisha 
wastani wa kilo 2 – 4. Aidha, imebainika kuwa bei 
ya asali hii ni wastani wa shilingi 25,000 kwa kilo ya 
asali”. Picha na Maktaba
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Uchambuzi na ziara za uwandani

Matokeo ya awali yaliyopatikana katika 
machapisho mbalimbali na ziara za uwandani 
yamebainisha kuwa kuna spishi 12 za nyuki 
wasiodunga ambazo zinapatikana katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Uchambuzi umeonesha kuwa spishi 
zinazopoatikana kwenye jenasi ya Meliponula
na Hypotrigona ndizo zinazofaa kwa uzalishaji 
wa asali. Makundi ya nyuki wasiodunga katika 
jenasi hizi mbili hayapatikani kwa wingi na 
hii imepelekea wanajamii kuwinda makundi 
kwenye misitu kadhaa na kwenda kufugia 
majumbani au kuwauzia wanaohitaji kufuga.  

Aidha utafi ti umebaini kuwa; wanajamii wengi 
nchini wamekuwa na mwamko wa kutafuta 
makundi ya nyuki. Kutokana na uhaba, bei ya 
kundi huanzia shilingi za kitanzania 25,000 
hadi 250,000. 

Tafi ti zimebaini kuwa mzinga mmoja huzalisha 
wastani wa kilo 2 – 4. Aidha, imebainika kuwa bei 
ya asali hii ni wastani wa shilingi 25,000 kwa kilo ya 
asali. Utafi ti huu ulifanyika  katika mikoa ya Dodoma, 
Singida, Tabora, Shinyanga, Geita, Kagera, Mbeya, 
Katavi, Rukwa, Pwani, Kilimanjaro, Arusha, Tanga, 
Kaskazini Unguja, Mjini,Magharibi, Kusini Pemba na 
Kaskazini Pemba pamoja na Morogoro.

Hitimisho

Utafi ti wa ufugaji wa nyuki wasiodunga unaendelea 
katika maeneo tisa (9) yaliyobainishwa kuwekwa 
mizinga iliyoboreshwa yenye makundi katika 
mabanda ya nyuki yaliyobuniwa kwa ajili ya majaribio 
katika mikoa ya Mbeya, Katavi, Kagera, Kilimanjaro, 
Dodoma, Singida, Pwani, Tanga na Mjini Magharibi. 

Makala imeandaliwa na Kitengo cha Utafi ti wa Ufugaji 
Nyuki, TAFORI Makao Makuu Morogoro.

Aina za mizinga na ufugaji wa nyuki wasiodunga katika maeneo mbalimbali nchini. Picha kutoka Maktaba
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TAFORI Yaboresha Mazingira ya Utendaji 
Kazi Kupitia Ruzuku ya Mfuko wa Misitu 
Tanzania (TaFF)
Utangulizi

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) 
hutekeleza majukumu yake kupitia vituo vya 
utafiti ambavyo ni Kibaha, Lushoto, Moshi, 
Dodoma, Mafinga, Malya, na Tabora. Vituo 
vya  Utafiti wa Misitu Kibaha na Malya  vina  
jukumu la kufanya tafiti za miti ya asili na ya 
kigeni inayofaa kupandwa na kukua katika 
maeneo ya ukanda wa Pwani na ukanda wa 
Ziwa. Majengo ya ofisi ya vituo hivi yalijengwa 
kati ya mwaka 1973-1979. 

Kutokana na uchakavu wa majengo ya ofisi 
katika vituo hivi, Mfuko wa Misitu Tanzania 
(TaFF) ulitoa ruzuku kwa ajili ya ukarabati wa 
majengo ya ofisi za Kibaha, Malya na Tabora. 

Ruzuku hiyo imewezesha  kuweka mazingira 
bora zaidi ya kazi yenye ufanisi na tija. 
Maboresho haya yameimarisha uwezo 
wa vituo katika kufanya tafiti muhimu, na 
hivyo kuchangia katika tafiti mbalimbali 
zinazosaidia katika upandaji miti, uanzishwaji 
wa mashamba ya miti na utunzaji wa misitu 
katika maeneo ya Pwani na Kanda ya Ziwa, 
Tanzania.  Maboresho yaliyofanyika ni pamoja 
na ununuzi wa vitendea kazi, mafunzo na 
ukarabati wa majengo.

Ununuzi wa vitendea kazi

Katika hatua ya kuimarisha uwezo wa taasisi ili iweze 
kutoa huduma bora na kuboresha usimamizi wa 

Muonekano wa jengo kabla (kushoto) na baada ya kukamilika kwa ukarabati katika Kituo cha Utafiti Malya. Picha kutoka Maktaba

Muonekano wa Kituo cha TAFORI cha Utafiti Kibaha baada ya kukamilika kwa ukarabati, kupitia ruzuku ya TaFF. Picha na Maktaba
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rasilimali za misitu na nyuki, taasisi kupitia 
ufadhili wa TaFF imefanya manunuzi ya 
kompyuta za mezani na mpakato pamoja na 
magari mawili (4WD pickup double cabin).

Mafunzo

Aidha, katika hatua nyingine ya kujenga uwezo 
kwa watumishi, TaFF iligharamia mafunzo ya 
kujenga uwezo wa kuandika maandiko bora ya 
utafiti kwa lengo la kushawishi upatikanaji wa 

Muonekano wa jengo kabla (kushoto) na baada ya kukamilika kwa ukarabati katika Kituo cha Utafiti Malya. Picha kutoka Maktaba

Muonekano wa jengo  la Kituo cha Utafiti Kibaha kabla 
ya ukarabati kupitia ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania 
(TaFF). Picha na Maktaba

fedha za utafiti. Mafunzo haya yaliongozwa na 
Taasisi kwa kushirikiana na Mtaalam wa utafiti 
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Misitu Kenya (KEFRI). 
Mafunzo haya yalisaidia pia katika kubadilishana 
uzoefu na ujuzi kati ya TAFORI na KEFRI.

Ukarabati wa majengo

Taasisi kupitia TaFF imefanya ukarabati wa 
majengo ya ofisi za vituo vya Utafiti wa Misitu: 
Kibaha (Mkoani Pwani), Kituo cha Utafiti wa 
Misitu Malya (Mkoani Mwanza) na ujenzi wa ofisi 
ya Kituo cha utafiti wa Miti ya Miombo Tabora 
(Mkoani Tabora).

Hitimisho

Ukarabati wa majengo ya ofisi za vituo vya TAFORI 
Kibaha na Malya umeboresha kwa kiasi kikubwa 
mazingira ya kazi kwa watumishi. Ukarabati huu 
umehamasisha wafanyakazi kuongeza ari na 
dhamira ya kutekeleza majukumu yao ya kila 
siku kwa ufanisi zaidi. 

Makala imeandaliwa na Nancy Pima, Msumi Mkomwa, 
Idd Dibwa na Rehema Ngalile. Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania (TAFORI), Kituo cha Utafiti wa Misitu 
Kibaha, S.L.P 30021, Kibaha, Pwani na Kituo cha utafiti 
wa Misitu Malya, S.L.P 166, Malya.
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Tafiti za Udongo Zabainisha Njia Sahihi za 
Upandaji Miti Kwenye Maeneo Sahihi

Utangulizi

Utafiti wa udongo ni hatua muhimu katika 
kuhakikisha upandaji wa miti unaleta matokeo bora 
na endelevu. TAFORI kwa kushirikiana na Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) imewezesha 
kufanya tafiti zilizosaidia kuandaa miongozo ya 
kitaalamu kuhusu aina sahihi za miti ya kupandwa 
kulingana na ubora wa udongo katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Aidha,  chambuzi mbalimbali zilizofanywa na 
TAFORI ni zile zinazolenga uanzishaji wa mashamba 
ya miti na utunzaji wa vyanzo vya maji, ikiwemo 
Shamba la Miti Morogoro, Shamba la Miti Silayo 
-Geita, Shamba la Miti Nzega -Tabora, Shamba la 
Miti Mwese - Katavi, Shamba la Miti Rwamugasa 
- Geita, Shamba la Miti Makere -Kigoma, Shamba 
la Miti Buhigwe-Kigoma, Shamba la Miti Mpepo-
Ruvuma, pamoja na Chanzo cha Maji Mzakwe-
Dodoma. 

Udongo una sifa tofauti za rutuba, kina, tindikali 
au besi, na uwezo wa kushikilia maji. Sifa hizi zina 
mchango au kuathiri moja kwa moja ukuaji wa miti.  
Utafiti wa udongo husaidia kutambua maeneo 

yanayofaa kwa upandaji wa spishi za miti, 
kulingana na udongo husika  hivyo kuongeza 
uwezekano wa miti kustawi na kutoa mazao 
bora.

Hatua muhimu tatu za kufuata kwenye 
utafiti wa udongo:

i) Ukusanyaji wa Sampuli za Udongo

Sampuli za udongo zinapaswa kuchukuliwa 
kutoka kwenye pointi nne zinazofunika eneo la 
mraba wa mita 20 kwa 20. Sampuli za udongo 
zisizo na msuguano zinakusanywa kutoka tabaka  
mbili tofauti za udongo; udongo wa juu kutoka 
sentimita  (sm) 0 hadi 20 na udongo wa chini 
kutoka sm 20 hadi 40. 

Tabaka hizi zinaonesha kina ambacho kuna 
upatikanaji mkubwa wa virutubisho vya udongo. 
Sampuli zinazokusanywa hufungwa mara moja 
na kuwekwa alama zikiwa shambani. Sampuli 
kutoka kila mraba zinapaswa kuchanganywa 
ili kuunda sampuli ya udongo iliyochanganywa 
ambayo itatumika kwa uchambuzi katika 
maabara.
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ii) Maandalizi ya Sampuli za Udongo katika 
Maabara

Sampuli za udongo hukaushwa, husagwa na 
kuchujwa kabla ya kuchambuliwa. Mchakato 
wa kusaga na kuchuja hufanyika ili kuhakikisha 
mchanganyiko wa udongo unawiana kwa ajili 
ya uchambuzi. Udongo uliokauka husagwa kwa 
kutumia kisaga cha mitambo na hupitishwa 
kwenye chujio cha waya wenye ukubwa wa 
takriban milimita mbili.  

iii) Uchambuzi wa sampuli za udongo kuangalia 
sifa za umbo na kemikali

Uchambuzi wa udongo ili kuangalia sifa za 
umbo na kemikali unafanyika katika maabara 
ya TAFORI na baadhi ya vipimo kwa kushirikiana  
na Maabara zilizopo Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) Kituo cha Milingano, na Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha  Kilimo (SUA) Morogoro, na 
Chuo cha Ufundi Arusha.

Baadhi ya matokeo ya utafiti wa udongo nchini 
kwa ufupi

a) Baadhi ya miti, hususani jamii ya misindano na 
mikaratusi hustawi vizuri kwenye maeneo yenye 
udongo wa tindikali ya juu (pH ya wastani wa 4.5) 
na unaoweza kushikilia unyevu.  

b) Mchanganyiko wa udongo wa msituni, mchanga 
na samadi hutoa matokeo bora katika ukuzaji wa 
miche ya miti.

c) Aina ya miti inayopendekezwa kwa maeneo 
yenye udongo wenye tindikali ni tofauti na zile 
zenye udongo wenye besi, hivyo uchaguzi sahihi 
wa  aina ya miti ni muhimu.

“Sampuli zinazokusanywa hufungwa mara moja na kuwekwa alama zikiwa shambani, pia Sampuli hizi za udongo hukaushwa, 
husagwa na kuchujwa kabla ya kuchambuliwa”
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Hitimisho

Kwa ujumla, utafiti wa udongo 
unaofanywa na TAFORI umechangia kwa 
kiasi kikubwa kutoa majawabu ambayo  
ni mazuri katika kuendeleza mashamba 
ya miti kwa upandaji wa aina sahihi ya 
miti. 

Aidha, uchaguzi sahihi wa aina ya miti 
kulingana na sifa za udongo,  umeongeza 
tija, uhifadhi wa mazingira na upatikanaji 
endelevu wa mazao ya misitu nchini 
Tanzania.

Makala imeandaliwa na Joshua Maguzu 
na Amani Uisso kutoka TAFORI Makao 
Makuu, na Nancy Pima kutoka TAFORI 
Kituo cha Kibaha. Kwa mawasiliano zaidi 
tumia barua pepe: tafori@tafori.or.tz

Sifa za udongo na aina ya miti inayofaa kupandwa kwenye baadhi ya Mashamba ya  Miti nchini.

NA: KANDA SHAMBA MKOA WASTANI  WA 
TINDIKALI/NYONGO

AINA YA MITI 
INAYOPENDEKEZWA 
KUPANDWA

1 Ziwa Silayo Geita 3.9-5.0 Msindano, Mkaratusi, Mgrivelia na 
Muhumula

2 Mashariki Morogoro Morogoro 5.6-6.5 Mkaratusi na Mgunga

3 Magharibi Mwese Katavi 4.4-6.0 Msindano, Mkaratusi, Mgrivelia na 
Mgunga

Mwanhara Tabora 4.6-6.2 Mkaratusi, Mgunga na Mvinge

Makele Kigoma 5.5-7.7 Mtiki, Muhumula, Mkaratusi, 
Msidano na Mvule

4 Kaskazini Shume Tanga 3.83-6.09 Msindano, Mkaratusi na Cypress

5 Nyanda za 
Juu kusini

Sao Hill Iringa 4.0-5.05 Msindano na Mkaratusi

Mpepo Ruvuma 4.8-6.3 Msindano, Mitiki, Mkaratusi na 
Mtiki mweupe

6 Kusini Machang’anja Lindi 6.6-6.8 Mtiki, Mkaratusi na tiki nyeupe

Ziwani Mtwara 4.93 - 6.89 Msindano, Mgunga, Mkaratusi na 
Mtiki
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1. Surname..............………………………….…………........................................

Other names…………………………………………………………………….

Physical address ............……………………….……...............………………..

Email Address................................................ Phone Number............................

2. Citizenship:………………………………….. Country of origin:…………………………………

Institutional affi  liation:……………………………………………………………………………..

Mailing address (outside Tanzania):………………………………………………………………..

3. Academic qualifi cations (Start with most current);

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

4. Referees’ names and addresses (two referees preferably one of whom must be based in Tanzania)

(a) ………………………………………………………………………………………............

................................................................................................................................................

(b) ………………………………………………………………………………………............

................................................................................................................................................

5. Recent publications:

(a) ……………………………………………………………………………………………..

(b) ……………………………………………………………………………………………..

(c) ……………………………………………………………………………………………..

(d) ……………………………………………………………………………………………..

6. Society Membership (if any):

(a) …………………………………………………………………………………………….

(b) …………………………………………………………………………………………….

(c) …………………………………………………………………………………………….

7. Attach current curriculum vitae (CV) and certifi es copies of academic certifi cates

Signature of the applicant …………………………......................................... Date: ………………………

PART B

FOR OFFICE USE

Research registration number ………………………………………………….…...............

Recommendation………………………………………………….…………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

Signature …………………………………….….. Date: …...........................

To be able to register online please visit out website: www.tafori.or.tz

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF NATURAL RESOURCES AND TOURISM

TANZANIA FORESTRY RESEARCH INSTITUTE    

APPLICATION FORM FOR REGISTRATION OF FORESTRY RESEARCHER

(Submit soft and hard copy)
PART A

Attach

current

passport size

photo

Offi  cial

stamp Offi  cial

stamp
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TAFORI Yafanikisha Kongamano la Tatu la 
Kimataifa la Kisayansi

Utangulizi

Taasisi ya Utafi ti wa Misitu Tanzania (TAFORI) 
ilifanikiwa kuandaa Kongamano la tatu 
la Kimataifa la Kisayansi lenye kaulimbiu: 
“Kurejesha Mandhari ya Misitu kwa Maendeleo 
Endelevu na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabia 
ya nchi.” Kongamano hilo la siku tatu lilifanyika 
kuanzia tarehe 11 hadi 13 Desemba 2024 katika 
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha 
(AICC), Arusha, Tanzania.

Lengo kuu la kongamano hili lilikuwa ni 
kuimarisha ushirikiano kati ya wadau wa 
misitu na ufugaji nyuki kwa kutoa jukwaa la 
kubadilishana maarifa ya kisayansi, ubunifu, 
uzoefu na mikakati ya kuchochea mijadala yenye 
tija na kuibua mikakati ya utekelezaji katika 
kusaidia juhudi za urejeshaji wa mandhari ya 
misitu na kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi. 

Washiriki wa Kongamano

Kongamano hili lilikutanisha washiriki zaidi 
ya 900 kutoka nchi mbalimbali. Washiriki 
walijumuisha watafiti, watunga sera, 
wajasiriamali, wataalamu wa sekta mbalimbali, 

wadau, pamoja na wanafunzi kutoka Tanzania na 
nje ya nchi. Wajumbe walitoka katika nchi kama 
vile Kenya, Ujerumani, Uswisi, Estonia, Uholanzi, 
Japani, Zambia, na Afrika Kusini, hali iliyochangia 
kuunda mazingira tajiri ya kubadilishana maarifa 
ya kisayansi, ubunifu, na uzoefu. 

Ushiriki huu uliimarisha majadiliano na kuimarisha 
juhudi za pamoja za kurejesha mandhari ya misitu 
na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Ufunguzi wa Kongamano

Ufunguzi wa kongamano uliongozwa na 
Mheshimiwa Bw. Dunstan Kitandula (MB) Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii, ambaye alifungua 
rasmi kongamano kwa niaba ya Mheshimiwa Dkt. 
Phillip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Viongozi wengine 
walioambatana na Mgeni Rasmi ni pamoja na 
Prof. Veridiana Masanja, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi TAFORI, Dkt. Revocatus Mushumbusi, 
Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI, na Bw. Jackson 
Msome, Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Ushauri 
wa Ufugaji Nyuki (NABAC). Sherehe za ufunguzi 
zilipambwa na Bendi ya Polisi Tanzania na zilianza 
na uzinduzi rasmi wa Maonyesho ya Kongamano 
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la Kimataifa la Kisayansi na Mgeni Rasmi Bw. 
Dunstan Kitandula (MB)

Hotuba ya Mgeni Rasmi

Mheshimiwa Bw. Dunstan Kitandula (MB), 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, alitoa hotuba 
rasmi ya ufunguzi kwa niaba ya Mheshimiwa 
Dkt. Phillip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Makamu 
wa Rais alitoa shukrani zake kwa programu za 
sekta ya misitu na ufugaji nyuki. Muhtasari wa 
hotuba ya Mgeni Rasmi ulijumuisha:

•	 Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT), 
kupitia taasisi zake na Mfuko wa Misitu 

Tanzania, inapaswa kutenga fedha kusaidia tafiti 
zinazoshughulikia changamoto katika sekta za 
misitu, ufugaji nyuki, na mazingira.

•	 TAFORI, kwa kushirikiana na taasisi nyingine za 
utafiti, inapaswa kufanya tafiti ili kutafuta suluhisho 
la kudhibiti aina za mimea vamizi ndani na nje ya 
maeneo yaliyohifadhiwa.

•	 TFS inapaswa kuandaa mipango mahususi ya 
kukabiliana na kuzuia moto wa misitu katika misitu 
ya asili na mashamba ya miti.

•	 Kuandaa kampeni za kuongeza uelewa wa jamii 
kuhusu umuhimu wa misitu, ufugaji nyuki, na jinsi 
ya kushiriki katika shughuli za urejeshaji.

Mgeni Rasmi, Mhe. Bw. Dunstan Kitandula (MB) Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii akitoa hotuba rasmi ya ufunguzi. Picha na Maktaba

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi TAFORI Prof. Verdiana Masanja wakati wa sherehe za ufunguzi. Picha na MaktabaMkurugenzi Mkuu wa TAFORI Dkt. Revocatus Mushumbusi 
wakati wa sherehe za ufunguzi. Picha na Maktaba
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•	 Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa kushirikiana na 
mashirika yasiyo ya kiserikali, sekta binafsi, na serikali za 
mitaa ili kuunda mikakati ya pamoja ya urejeshaji misitu.

•	 Kutoa mafunzo kwa wakulima na jamii kuhusu mbinu 
endelevu za kilimo, ufugaji nyuki, na uhifadhi wa misitu, 
na kuandaa na kutekeleza sera zinazounga mkono 
urejeshaji misitu na usimamizi endelevu wa rasilimali.

•	 Kuimarisha miundombinu katika maeneo ya mashamba 
ya miti na kuwezesha upatikanaji wa masoko kwa bidhaa 
za misitu na ufugaji nyuki ili kukuza uzalishaji wa bidhaa 
zenye ubora wa juu.

•	 Wizara husika zinazohusika na uratibu wa biashara ya 
kaboni zinapaswa kutenga fedha kwa taasisi za utafiti, 
ikiwemo TAFORI, kufanya tafiti zinazolenga kuongeza 
faida za nchi kutokana na biashara ya kaboni.

Uwasilishaji wa Kitaalamu

Kaulimbiu kuu iligawanyika katika mada ndogo nane (8), 
Jumla ya machapisho 81 yaliwasilishwa, mawasilisho ya 
bango 12, na mawasilisho ya mdomo 60. Mada ndogo 
zilizofanyiwa mawasilisho ni kama ifuatavyo;

1.	 Uwasilishaji kuhusu Ufadhili wa Sekta 
ya Misitu na Ufugaji Nyuki

Utafiti uliwasilishwa ukichambua 
masuala mbalimbali ya ufadhili wa 
miradi ya upandaji miti na ufugaji nyuki 
kwa ajili ya kuharakisha urejeshwaji wa 
mandhari na mfumo ikolojia.

2.	 Uwasilishaji kuhusu Uharibifu wa 
Misitu, Uhifadhi wa Bioanuwai na 
Suluhisho la Kiasili

Ilizungumzia tishio la kuenea kwa miti 
vamizi isiyo ya asili katika mifumo ya 
ikolojia ya Afrika Mashariki. Utafiti 
ulihusu mifumo mbalimbali ya ikolojia 
kama vile uhifadhi wa mikoko nchini 
Kenya na mifumo ya kilimo-msitu nchini 
Tanzania. 

3.	 Uwasilishaji kuhusu Ubunifu na 
Teknolojia katika Sekta ya Misitu na 
Nyuki

Ilijikita katika matumizi ya machine 
learning kwenye urejeshaji wa misitu 
na kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi. Utafiti ulichunguza mifumo 
ya moto katika misitu ya Tongwe West, 
uvamizi wa nyuki na nzi wa tachinid, na 
mbinu za kuhifadhi mbao. Pia ulijadili 
matumizi ya teknolojia ya kijiografia 
katika uvunaji wa miti, sifa za asali 
zenye viambata vya kupambana na 
bakteria, na uvumbuzi wa aina mpya 
ya Sansevieria.

4.	 Uwasilishaji kuhusu Mnyororo wa 
Thamani wa Bidhaa za Misitu na Nyuki 
katika Mabadiliko ya Tabianchi

Ilihusu mienendo ya mnyororo wa 
thamani wa bidhaa za misitu na nyuki 
katika muktadha wa mabadiliko ya 
tabianchi. Utafiti ulijadili mifumo ya 
msaada kwa wafugaji nyuki, usambazaji 
wa mizinga na athari zake kwa uzalishaji 
wa asali. 

5.	 Uwasilishaji kuhusu Mtazamo wa 
Kijinsia katika Sekta ya Misitu na Nyuki

Ilitoa muhtasari wa hali ya usawa wa 
kijinsia katika sekta ya misitu na nyuki. 
Machapisho ya utafiti katika mada hii 
yalijadili masuala kama vile mnyororo wa 
thamani wa ufugaji nyuki katika Kaunti 

Mwasilishaji wa bango akiwasiliana na washiriki kwenye kongamano. Picha na Maktaba
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ya Kitui, Kenya, na ushiriki wa wanawake 
katika maeneo ya mnyororo wa thamani wa 
mbao ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.

6.	 Uwasilishaji kuhusu Sera na Utawala wa 
Uchumi wa Kijani na Buluu

ilijadili mchango wa sera za misitu katika 
kufanikisha malengo ya kitaifa ya uchumi 
wa kijani na buluu, kwa kutumia uzoefu wa 
Tanzania. Utafiti ulijikita katika kuboresha 
ufanisi katika mnyororo wa thamani wa 
mbao zilizokatwa kama mkakati wa kusaidia 
uchumi, kupunguza ukataji miti hovyo na 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

7.	 Uwasilishaji kuhusu Suluhisho la Nishati 
Safi kwa Uendelevu wa Mandhari ya Misitu

ilieleza masuluhisho ya nishati safi kwa 
ajili ya kudumisha mifumo ya misitu nchini 
Tanzania. Utafiti ulihusisha uchunguzi 
kuhusu uhalalishaji wa biashara ya mkaa, 
athari za matumizi ya kuni na mkaa kwa 
mazingira, na uchambuzi wa sera na sheria 
zinazokwamisha uendelevu wa mnyororo 
wa thamani wa mkaa.

8.	 Uwasilishaji kuhusu Utawala na Usimamizi 
wa Urejeshaji wa Mandhari ya Misitu

Ilijadili nafasi ya wazalishaji wa misitu na 
mashamba katika utekelezaji wa urejeshaji 
na athari za utawala kwenye utekelezaji 
wa FLR. Utafiti ulichunguza changamoto za 
usambazaji wa matokeo ya tafiti, tathmini 
ya ukuaji wa kloni za mikaratusi kwa miaka 
6, na utawala wa misitu kupitia uchambuzi 
wa machapisho ya kisayansi.

Mawasilisho ya Mabango

Mabango yalionyeshwa katika ukumbi wa 
mapokezi kwenye chumba cha kongamano 
kwa muda wa siku tatu, na watoa mada 
walikuwepo kuingiliana na washiriki.

Maonesho

Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Arusha, 
kilitoa nafasi nzuri na rahisi kufikiwa kwa ajili 
ya maonesho. Kulikuwa na waonyeshaji 21 
kutoka taasisi za umma na sekta binafsi. Wote 
walionesha bidhaa mbalimbali za misitu na 
ufugaji nyuki, jambo lililoonyesha mchango 
wa sekta hiyo. Zaidi ya hayo, mgeni rasmi pia 
alipata fursa ya kutembelea vibanda vyote 
vya maonesho kwenye kongamano.

Sherehe ya Kufunga

Mgeni Rasmi alikuwa Mhe. Bw. Felician Mtahengerwa 
(Mkuu wa Wilaya ya Arusha), ambaye alimwakilisha 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana (MB), Waziri wa Maliasili 
na Utalii. Bw. Mtahengerwa alifunga rasmi Kongamano 
la 3 la Kimataifa la Kisayansi la TAFORI, akitambua 
michango muhimu ya tukio hilo katika kukabiliana na 
changamoto katika sekta za misitu na ufugaji nyuki. 
Bw. Mtahengerwa alisisitiza umuhimu wa kurejesha 
mandhari ya misitu kwa ajili ya maendeleo endelevu 
na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, kama 
ilivyolingana na mada ya kongamano hili. Muhtasari 
wa hotuba ya Mgeni Rasmi ulijumuisha:

•	Taasisi za utafiti ziendelee kufanya tafiti 
zinazoshughulikia changamoto zinazoikabili sekta 
za misitu na ufugaji nyuki.

•	Washirika wa maendeleo waendelee kushirikiana na 
serikali na taasisi zake za utafiti ili kupata fedha kwa 
ajili ya mipango mbalimbali ya utafiti nchini.

•	Wataalam na wananchi wawe tayari kukubali na 
kutumia matokeo ya utafiti yanayotolewa na watafiti 
wetu.

Mgeni Rasmi aliwashukuru washiriki wote, wawasilishaji, 
na waonyeshaji kwa ushiriki wao hai na michango yao 
katika masuala mbalimbali yanayohusu bidhaa za 
misitu na ufugaji nyuki. Mgeni Rasmi alitoa wito kwa 
wadau kuendeleza juhudi za kuhakikisha maendeleo 
endelevu ya sekta za misitu na ufugaji nyuki.

Mgeni Rasmi, Mhe. Felician Mtahengerwa akitoa hotuba kwenye sherehe ya kufunga 
kongama. Picha na Maktaba

Mgeni rasmi na washiriki wengine wakimsikiliza mtafiti kutoka TAFORI kwenye uwanja wa 
maonyesho wa kongamano. Picha na Maktaba
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TAFORI Yaanzisha Mashirikiano na Chuo Kikuu cha Saint Petersburg 
State cha Urusi Katika Kuimarisha Utafiti wa Misitu na Nyuki Nchini

Utangulizi

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) 
imepewa jukumu la kufanya, kusimamia tafiti 
za misitu na nyuki hapa nchini. Utafiti huu 
hufanyika kwa kufuata vipaumbele vya nchi. 
Katika kutimiza jukumu hili la utafiti, TAFORI 
imekuwa ikishirikiana na Taasisi za ndani ya 
nchi na zile za nje ya nchi. Hivi karibuni TAFORI 
imefanikiwa kupata mashirikiano ya Kimataifa 
na Chuo Kikuu cha Saint Petersburg State, cha 
Urusi. Katika jitihada za kuimarisha ushirikiano 
wa kimataifa katika utafiti wa misitu na nyuki, 
ujumbe wa wanasayansi kutoka nchini Urusi 
walitembelea TAFORI, mwezi Machi, 2025 na 
kufanya mkutano kwa ajili ya kujadili maeneo 
ya mashirikiano.

Wataalamu wa TAFORI na Urusi walikaa pamoja 
na kujadili masuala mbalimbali yakiwepo 
maeneo ya utafiti ambayo yanaweza kufanywa 
kwa ushirikiano hasa katika kuimarisha uhusiano 
wa kisayansi, kielimu na kiteknolojia kati ya 
Tanzania na Urusi. 

Katika mkutano huo, TAFORI iliwasilisha 
mafanikio yaliyopatikana kutokana na tafiti zake 
za msingi ikiwa ni pamoja na 1) tafiti za kuhifadhi 
na kuboresha spishi za miti asilia zilizo hatarini 
kutoweka nchini; 2) upembuzi yakinifu na 
kutathmini uwezekano wa kuanzisha mashamba 
mapya ya misitu nchini; 3) afya ya misitu; 4) 
mbinu zinazotumika kudhibiti mimea vamizi; 
5) mtawanyiko wa rasilimali misitu na viwanda; 
6) ubora wa mbao ili kuboresha matumizi yake 

katika tasnia ya misitu; 7) utatuzi wa changamoto 
zinazokabili sekta ya ufugaji nyuki nchini; na 8) ubora 
wa asali inayozalishwa Tanzania. Katika wasilisho 
hili, TAFORI ilibainisha fursa za kushirikiana katika 
nyanja za ikolojia, matumizi endelevu ya mazao 
ya misitu, usimamizi wa misitu, na teknolojia za 
uhifadhi wa mazingira kwa ujumla. Pamoja na eneo 
hili la utafiti, masuala ya kujenga uwezo wa watafiti 
na mazingira yake pia yatahusika. Eneo lingine 
ambalo litajengewa uwezo ni uanzishwaji wa kituo 
cha umahili wa sayansi ya misitu na elimu.

Katika Mkutano huo, Viongozi akwepo Mkurugenzi 
Mkuu wa TAFORI Dkt. Revocatus Mushumbusi 
na Kamishna wa Uhifadhi wa TFS, Prof. Dos 
Santos Silayo (ambaye pia ni Mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya TAFORI), walisisitiza umuhimu wa 
ushirikiano huu katika kuimarisha tafiti ambazo 
zitalenga kutatua changamoto zinazoikumba 
sekta ya misitu na nyuki, kama vile mabadiliko 
ya tabianchi, magonjwa ya mimea na nyuki, na 
matumizi ya teknolojia za kisasa, ikiwemo matumizi 
ya satelaiti na ndege nyuki katika usimamizi wa 
misitu na nyuki.

Mashirikiano yaliyoanzishwa kati ya TAFORI kupitia 
Chuo kikuu cha Saint Petersburg State Forest ni 
fursa kubwa katika kuimarisha utafiti wa misitu na 
nyuki. Kupitia ushirikiano huu, watafiti watajengewa 
uwezo katika maeneo tofauti ya umahili. Kupitia 
mashirikiano haya, kutakuwepo na shughuli 
zinazohusiana na utalii ikolojia utakaofanywa na 
wataalamu wetu wa ndani na kutoka Urusi, na hivyo 
kuongeza pato la Serikali.

Makala imeandaliwa na Chelestino Balama.

Wataalam wa TAFORI na Urusi wakiwa katika picha ya pamoja, TAFORI Makao Makuu, Morogoro, Tanzania. 

Picha na Maktaba

Mtaalamu kutoka TAFORI Dkt. Chelestino Balama akiwasilisha 
mafanikio ya utafiti yaliyofikiwa, na Bi. Mariia Kuzko kutoka 
Chuo Kikuu cha Saint Petersburg State Forest, Urusi akifuatilia 
kwa karibu. Picha na Maktaba
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TAFORI, WWF, MCDI Zaimarisha Umoja wa Vijiji 
Vyenye Hifadhi ya Misitu  Kusini mwa Tanzania

Utangulizi

Kuna methali maarufu ya Kiafrika isemayo, 
‘Ukitaka kwenda haraka, nenda peke yako; 
ukitaka kufika mbali, nenda pamoja na 
wenzako.’ Methali hii naihusianisha na  
umuhimu wa ushirikiano na mshikamano 
kama nguzo muhimu za kufanikisha malengo 
ya muda mrefu, ikiwemo malengo ya pamoja 
ya kuhifadhi misitu, kulinda bioanuwai, na 
kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali 
za misitu kwa manufaa ya kizazi cha sasa na 
kijacho. 

Kwa kutambua umuhimu wa ushirikiano 
haswa katika usimamizi endelevu wa 
rasilimali za misitu, kumekua na juhudi za 
kuunganisha vijiji vilivyoko katika hifadhi 
ya Misitu kupitia uanzishwaji wa Umoja. 
Juhudi hizi zimefanywa na TAFORI, Shirika 
la Uhifadhi wa Maliasili na Mazingira Duniani 
(WWF), Shirika la Maendeleo ya Mpingo 
(MCDI), kwa kushirikiana na Halmshauri za 

Wilaya pamoja na vijiji vilivyoko katika Hifadhi za 
Misitu.

Ushirikiano huu unaongozwa na Sera ya Taifa ya 
Misitu ya 1998, inayohimiza ushiriki wa jamii katika 
usimamizi wa Misitu kupitia Usimamizi wa Misitu ya 
Jamii, katika kuboresha hali ya misitu, utawala bora, 
na maisha ya jamii zilizo katika Hifadhi za Misitu. 
Usimamizi wa Misitu ya Jamii hutekelezwa katika 
ardhi ya vijiji, hususani katika misitu inayomilikiwa 
au kusimamiwa na Halmashauri ya Kijiji ambapo vijiji 
vinamamlaka ya kuanzisha na kusimamia Msitu wa 
Hifadhi wa Kijiji utakosimamiwa na Kamati ya Maliasili 
na Kijiji.

Sababu za kuanzisha Umoja na hasara za 
kutokuwa na umoja

Sababu kuu ya kuanzishwa Umoja wa Vijiji vyenye 
Hifadhi ya Misitu (UVIHIMI) nikutoa fursa kwa 
wanajamii kuwa na  Jukwaa la pamoja la kuwezesha 
vijiji vilivyoko katika Hifadhi za Misitu kuwa na 
ushirikiano wa pamoja katika kuwasiliana na 
kubadilishana uzoefu na Mawazo kama ilivyo kwa 
Muungano wa Jumuiya za Hifadhi ya Wanyamapori 
Tanzania unaofahamika, kama Community Wildlife 
Management Areas Consortium (CWMAC), Mtandao 
wa Vikundi vya Wakulima Tanzania (MVIWATA), Umoja 
wa Vyama vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU) 
na vinginevyo. 

Hivyo, Umoja wa Vijiji vinavyotekeleza Usimamizi wa 
Misitu ya Jamii yaani UMJ utakuwa chombo muhimu 
katika ngazi ya Wilaya na Taifa kwa; Moja, kuwa jukwaa 
la mawasiliano, ushirikiano, na kubadilishana uzoefu 
na mawazo kuhusu UMJ, Mbili, kuwa taasisi huru na 

Wajumbe wa Mkutano wa kuanzisha UVIHIMI – Mtama.
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ya kujitegemea kwa ajili ya kufanya ushawishi 
na kutetea sera na sheria zinazolinda na 
kuendeleza maslahi ya vijiji, na Tatu, kujenga 
nguvu ya pamoja ya kushughulikia changamoto 
zinazovikabili vijiji vinavyotekeleza umoja huo.

Ifahamike kuwa kukosekana kwa Umoja 
kunasababisha vijiji kufanya kazi za uhifadhi 
kwa kujitenga, na hivyo kusababisha ugumu 
katika kutatua changamoto za pamoja kama 
vile ukosefu wa masoko ya mazao ya misitu, 
na uvamimizi wa hifadhi za misitu. Aidha, 
kukosekana kwa umoja huo hupelekea 
wanakijiji kushindwa kuwasilisha changamoto 
zinazowahusu katika ngazi mbalimbali za 

kimaamuzi na kukosa wawakilishi watako shiriki 
katika majukwaa ya juu ya maamuzi au mabaraza ya 
ushauri ili kuwakilisha na kutetea maslaihi ya pamoja.

Juhudi za TAFORI, MCD, WWF kwenye 
mchakato wa kuimarisha UVIHIMI

Mnamo mwaka 2020, Wizara ya Maliasili na Utalii 
kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo la Finland 
kupitia mradi wa FORVAC yaani Forestry and Value 
Chains Development Programme, ilianzisha mchakato 
wa kuandaa mazingira ya kuanzishwa kwa Umoja 
wa kitaifa. Mchakato huu uliosimamiwa na TAFORI 
ulihusisha mikutano ya wadau, warsha na tafiti 
zilizolenga kubaini aina bora ya muundo wa Umoja. 

Baadhi ya wajumbe wa Mkutano wa UVIHIMI uliofanyika PTA, Mtwara. Picha na Maktaba

Wajumbe wa Mkutano wa kuanzisha UVIHIMI – Rufiji. Picha na Maktaba
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Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na TAFORI, 
inasema Umoja huo utaundwa katika ngazi 
ya wilaya, ambapo kila wilaya itaunda na 
kusajili Umoja wake utakaojulikana kwa 
“Umoja wa Vijiji vyenye Hifadhi ya Misitu“ 
(UVIHIMI). Kwa mfano, Umoja wa Vijiji 
vyenye Hifadhi ya Misitu Wilaya ya Kilwa 
(UVIHIMIKI).

Jumuiya zote zitasajiliwa Wizara ya Mambo 
ya Ndani, kila Jumuiya itakuwa na vyombo 
vikuu vitatu ambavyo vitakuwa na Mamlaka 
ya kufanya vikao vya Kikatiba kwa ajili ya 
kufanya maamuzi au kutoa mapendekezo 
kulingana na taratibu za Jumuiya. Lakini 
pia, taarifa hiyo ilisema Umoja wa Kitaifa 
wa UMJ (National CBFM Apex Body) ambao 
ni Chombo Kikuu cha Kitaifa cha USM 
utaundwa na Jumuiya zilizopata Usajili. 

Mwezi Juni 2022, WWF ilifadhili mchakato 
wa awali wa kuanzisha Umoja wa Vijiji 
vyenye Hifadhi ya Misitu unaofahamika 
kama JUVIMIHI katika wilaya za Rufiji, 
Kilwa, Liwale, na Ruangwa. Mchakato huo 
ulisimamiwa na TAFORI kwa kushirikiana 
na Halmashauri za Wilaya ambapo katika 
kila wilaya, kikao kiliitishwa kikihusisha 
Wenyeviti wa KMK na Wenyeviti wa vijiji 
vyenye Hifadhi ya Misitu. 

Malengo ya mikutano hiyo yalikuwa ni 
Moja, kuchagua uongozi wa Umoja na Mbili,  
Kuandaa rasimu ya Katiba na Kanuni ya 
Umoja. 

Hata hivyo, mwaka 2024, FORVAC kwa kushirikiana na 
MCDI ilikamilisha Katiba pamoja na usajili wa jumuiya 
sita kama jumuiya za Kijamii (CBO) katika ngazi ya wilaya 
(Liwale, Ruangwa, Nachingwea, Tunduru, Namtumbo 
na Songea).

Kadhalika, katika hatua za ufuatiliaji wa zoezi hili Juni 
25, 2025 viongozi wa kamati tendaji za UVIHIMI kutoka 
wilaya zote 10 walikutana katika Ukumbi wa Bandari 
(PTA), Mtwara, kwa lengo la kujadili na kuweka mikakati 
ya kuunda Umoja wa Kitaifa. 

Mkutano huo ulihudhuriwa pia na Maafisa Misitu na 
Maafisa Maendeleo ya Jamii wa Wilaya kutoka kila 
Wilaya yenye UVIHIMI isipokuwa Wilaya Kilwa. Mkutano 
ulifadhiliwa na WWF na uliratibiwa na wataalam kutoka 
TAFORI, na MCDI. 

Mkutano uliazimia mambo yafuatayo: Kufanya mapitio 
na maboresho ya Katiba na Kanuni za UVIHIMI 
zilizosajiliwa kama CBO ili ziendane na matakwa ya 
kisheria na kukidhi vigezo vya usajili Wizara ya Mambo 
ya Ndani pamoja na Kukamilisha mchakato wa usajili 
wa UVIHIMI katika Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.

Katika, kuhakikisha utekelezaji wa maazimio hayo, 
mkutano uliunda Kamati ya Mpito yenye wajumbe 10, 
chini ya Mwenyekiti wa UVIHIMI. Kamati hii ilibuniwa kwa 
uwakilishi shirikishi, ambapo kila wilaya ilitoa mjumbe 
mmoja ili kuhakikisha usawa wa maamuzi na ushirikiano 
wa kitaifa katika mchakato wa uanzishwaji wa Umoja 
wa Kitaifa.

Hitimisho

UVIHIMI ni jukwaa muhimu linalojumuisha vijiji 
vinavyotekeleza Usimamizi wa Misitu ya Jamii (UMJ). 
Umoja huu unalenga kuimarisha ushirikiano, uratibu, 
na ushawishi wa pamoja katika kulinda, kuhifadhi 
na kutumia kwa uendelevu rasilimali za misitu kwa 
manufaa ya jamii na mazingira. Sasa, kupitia UVIHIMI, 
vijiji vinapata nafasi ya kubadilishana uzoefu, kuimarisha 
sauti yao katika ngazi ya maamuzi, na kushirikiana 
katika kupambana na changamoto zinazovikabili katika 
uhifadhi wa misitu. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa Umoja huu, kuna haja ya 
kuendelea kuimarisha juhudi za mashirika kama TAFORI, 
WWF na MCDI, pamoja na Serikali na wadau wengine, 
katika kuwezesha UVIHIMI kuwa chombo madhubuti 
cha usimamizi wa misitu na maendeleo endelevu ya 
jamii nchini Tanzania.
Makala hii imeandaliwa na Numan Amanzi kutoka kwenye andiko 
la Mradi wa Ufadhili wenye jina Ushirikiano wa TAFORI, WWF na 
MCDI Kuimarisha Umoja wa Vijiji Vyenye Hifadhi ya Misitu Tanzania 
ulioandaliwa na Numan Amanzi, James Wumbura na Yuvenile Pantaleo 
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania, Shirika la Uhifadhi wa 
Maliasili na Mazingira Duniani (WWF), Shirika la Maendeleo ya Mpingo 
(MCDI).Wajumbe wa Mkutano wa kuanzisha UVIHIMI – Rufiji. Picha na Maktaba



TAFORI TOLEO NO.11 | APRILI - JUNI 202526

Conference
Halls Package

Conference Hall with Air Conditioner (AC) | Stationaries | Refreshment | Bottle of Water 
O.5Ltrs | Internet Connection and LCD - Projector

From Tsh. 200,000 - Tsh. 800,000
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TAFORI 
Conference Halls

@taforitz | www.tafori.or.tz

MURIRA BOARD 
ROOM
1 - 35 participants per Day 1 - 70 participants per Day

SABAS CONFERENCE
HALL

1 - 15 participants per Day

NSHUBEMUKI MINI 
CONFERENCE HALL

Tsh. 300,000 Tsh. 800,000Tsh. 600,000

Tsh. 700,000Tsh. 500,000Tsh. 200,000

1 - 15 participants per Day

NSHUBEMUKI MINI 
CONFERENCE HALL

MURIRA BOARD 
ROOM
1 - 35 participants per Day 1 - 70 participants per Day

SABAS CONFERENCE
HALL

Conference Hall include; Air Conditioner (AC) | Stationaries | Refreshment | Bottle of Water 0.5Ltrs | Internet 
Connection and LCD - Projector

Conference Hall include; Air Conditioner (AC) | Stationaries | Refreshment | Bottle of Water O.5Ltrs

0223-29-351-76 | tafori@tafori.or.tz
CONTACTS

TAFORI HQ Morogoro, P.O.Box. 1854 | Kingolwira Highway 

Morogoro - Dar es Salaam

Packages
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RESEARCHERS & 
PROJECT REGISTRATION
REGISTRATION OF FORESTRY AND BEEKEEPING RESEARCHERS

Services Requirements
Completer application form

Copy of higher education certifi cate

Payment receipt

Passport size photo

@taforitz | www.tafori.or.tz

SCAN ME
FOR REGISTRATION
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REGISTRATION PROCESS

FEES AND OTHER CHARGES

REGISTRATION OF FORESTRY AND BEEKEEPING 
RESEARCH PROJECTS

• Service Requirements

• Research proposal

• Copy of the registration certifi cate as a researcher

• Completed application form

• Curriculum Vitae (CV)

• Signed form for adhering to procedures

• Identifi cation letter from the Head of the Institution

• Letter from your sponsor

• Copy of Higher Education Certifi cate

• Payment receipt

• Passport-size photo

• Copy of NIDA identifi cation for Tanzanians and passport for non-Tanzanians

• Name and letter of your project partner for non-Tanzanians

+255 23 29351 74 | TAFORI HQ Morogoro, P.O.Box. 1854 | Kingolwira | Highway Morogoro - Dar es Salaam

Email:  tafori@tafori.or.tz | Website: www.tafori.or.tz

CONTACTS

REGISTRATION OF FORESTRY AND BEEKEEPING 

Name and letter of your project partner for non-Tanzanians

+255 23 29351 74 | TAFORI HQ Morogoro, P.O.Box. 1854 | Kingolwira | Highway Morogoro - Dar es Salaam

SN RESEARCH ACTIVITIES TANZANIAN RESEARCHER (TZS) FOREIGN RESEARCHER (USD)

1. Researcher registration fees 20,000 20

2. Application fees for conducting 
research project

20,000 100

3. Registration fees for conducting 
research

Student (Undergraduate) Free Free

Student (Masters) 30,000 100

Student (PhD) 50,000 300

Post-Doctorate / Research fellow 100,000 400

Individual Research 200,000 500

4. Extension of research 30,000 100

5. Export of specimens 50,000 200

6. Data access 500,000 1000

7. Scientifi c talks, lectures or seminars 500,000 300
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Tel: +255 23 29351 74 | Fax: +255 23 29351 74

 TAFORI HQ Morogoro, P.O.Box. 1854 | Kingolwira | Highway Morogoro - Dar es Salaam

Email:  tafori@tafori.or.tz | Website: www.tafori.or.tz

TAASISI YA UTAFITI WA MISITU TANZANIA - TAFORI

“Utafi ti wa Misitu na Ufugaji Nyuki kwa Ustawi wa Uhifadhi na 
Maendeleo ya Viwanda”


